Announcement

Collapse
No announcement yet.

จาก bluray ไป dvd รบกวนหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จาก bluray ไป dvd รบกวนหน่อยครับ

พอดีจะไรด์ไฟล์จาก bluray ไป แผ่นDVD9 อะครับ มีโปรแกรมอะไร หรือต้องทำยังไงบ้างครับ...
    รบกวน guru ทั้งหลายช่วยหน่อยครับ

ขอบคุณครับ...
    ^^

ตั้งโต๊ะ รออ่านด้วยคนครับ ดัน ๆ

Comment

Originally posted by narastaya9 View Post
      ตั้งโต๊ะ รออ่านด้วยคนครับ ดัน ๆ
      ครับผม... รบกวนทุกท่านด้วยครับ

Comment

ไฟล์ยังไงครับ

ท่านหมายถึง ไฟล์ที่เขา rip มาเป็นอิมเมจ หรือว่าแบบที่เป็น x264 mkv อะไรแบบนั้น

ถ้าอย่างหลังผมใช้ TMPGEnc DVD Author 3 with DivX ก็ได้อยู่ ลด Bitrate มันลงจนเหลือ D5 ก็ได้

แต่ถ้าอย่างแรกยังไม่เคยครับ เพราะเน็ตผมยังระห่ำไม่พอที่จะโหลด เอิ๊กๆ

Comment

ก็ใช้ nero ไร้ท์ข้อมูลปกติ

Comment

ไรท์ปกติ นิ อย่าง ISO หรือ x264 mkv ก็เบิร์นอิมเมจได้เลยใช่ไหมครับ

ใครใจดีขอลิ้งเว๊บขายไดฟ์อ่านบลูเรย์ อย่างประหยัดหน่อยสิครับ เห็นเค้าว่า มีตัวนึง 5700 ไม่รู้จริงหรือป่าว

อ้าวกระทู้ใครกันละนิ คริ ๆ แอบเนียน

Comment

Originally posted by pann View Post
              ไฟล์ยังไงครับ

ท่านหมายถึง ไฟล์ที่เขา rip มาเป็นอิมเมจ หรือว่าแบบที่เป็น x264 mkv อะไรแบบนั้น

ถ้าอย่างหลังผมใช้ TMPGEnc DVD Author 3 with DivX ก็ได้อยู่ ลด Bitrate มันลงจนเหลือ D5 ก็ได้

แต่ถ้าอย่างแรกยังไม่เคยครับ เพราะเน็ตผมยังระห่ำไม่พอที่จะโหลด เอิ๊กๆ
              คงทั้งสองอย่างอะครับ ยังไม่ได้โหลด กะมาถามดูก่อน ยังไงมีตัวลงโปรแกรมหรือลิ้งมั้ยครับ ถ้ามีรบกวน อัพ หรือโำพสลิ้งให้ทีครับ ^^
              Originally posted by Hector View Post
              ก็ใช้ nero ไร้ท์ข้อมูลปกติ
              ขอรายละเอียดหน่อยได้มั้ยครับ
              Originally posted by narastaya9 View Post
              ไรท์ปกติ นิ อย่าง ISO หรือ x264 mkv ก็เบิร์นอิมเมจได้เลยใช่ไหมครับ

ใครใจดีขอลิ้งเว๊บขายไดฟ์อ่านบลูเรย์ อย่างประหยัดหน่อยสิครับ เห็นเค้าว่า มีตัวนึง 5700 ไม่รู้จริงหรือป่าว

อ้าวกระทู้ใครกันละนิ คริ ๆ แอบเนียน
              รอชมอีกคนครับ ถ้าได้ราคานี้จริงก็น่าสนครับ

...ขอโทดทุกท่านด้วยครับที่ตอบช้า...

ยังรอความเห็นหรือคำแนะนำจากท่านอื่นๆอยู่นะครับ ^^

Comment

รบกวนหน่อยครับ ถ้าไฟล์เป็นแบบนี้ผมควรทำยังไงครับ มือใหม่ ^^

ไม่ต้องสนใจแถบฟ้านะครับ ผมลืมเอาออก
                Attached Files

Comment

^
                  ^
                  เยอะเลยเชียว อิอิ

เอาไงดี ผมก็มือใหม่ เอาเป็นว่ากว้างๆไปก่อนนะ

ไล่ไปตามรูปนะครับ ตัว .mkv คือตัวหนังที่เขา rip มาเปิดดูในคอมได้เลย

ไอ้ .nfo มันประมาณข้อมูลของไฟล์นั้นๆ ใช้ notepad ของวินโดวส์นี่แหละเปิดอ่าน หรือจะ รีเนมเป็น .txt ก็ได้
                  ถ้ามันมากับพวกโปรแกรม ส่วนมาก ซีเรียล จะอยู่ในนั้น

.png ก็ประมาณรูป แคป แนบมาหรือ SS นั้นแหละ

ทีนี้เห็นแล้วว่าไฟล์ที่ท่านมีอยู่มันเป็น .mkv
                  ตามที่ตั้งกระทู้ถามคือจะไรท์ลง DVD แล้วไปเปิดดูกับเครื่องเล่นได้เลยใช่รึเปล่า

ส่วนตัวผมก็ใช้แต่โปรแกรมที่บอกไปใน rep ก่อนหน้านั้นละครับ

หน้าตาโปรแกรม ผมเคยทำไว้ที่กระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=402523

แต่เป็นการดึงหนัง ออกจากแผ่น V2D ให้กลับมาเป็นหนัง VCD เป็นเรื่องๆไป

มันอรรถประโยชน์แล้วโปรแกรมนี้ เกี่ยวกับเรื่อง DVD หาไม่ยากครับ ห้องโปรแกรมเว็บบิท ทุกเว็บต้องมี

Comment

อันนี้ลองทำรูปให้ท่านดูนะครับ

ไฟล์ BluRay rip นามสกุล .mkv นี่แหละ

Addfile เข้าโปรแกรม เกินขนาดแผ่น D5 ไปแล้ว ถ้าไรท์ลง D9 ก็ไม่มีปัญหา

(ย่อรูปนะครับ ใหญ่เกินโหลดนาน) ก็ตามที่วงๆไว้ครับ โปรแกรมนี้ดูง่าย ตรงไปตรงมา

ถ้าจะไรท์ลง D5 ก็จากรูปแรกที่ลูกศรชี้ไป setting ก็จะได้ตามนี้ รูป 2 เลือกตรงที่ผมตีกรอบไว้ครับ

รูป 3 ขอไม่ย่อ หลังจากเลือกแล้ว เมนู Bitrate จะเปิด ก็ปรับเอาเลยครับ ตามรูปขนาดก็ไม่เกิน D5 แล้ว

หรือถ้าจะไรท์ลง D9 ก็ปรับไปสุดเดชของ D9 ไปเลยก็ไม่รู้ว่ามันจะคมขึ้นมากขนาดไหนนะ แหะๆ

แล้วก็ตามขั้นตอนของเมนูโปรแกรมที่ข้างบนไปจนไรท์แผ่นนั้นละครับ ง่ายๆตรงไปตรงมา

ไม่รู้ว่าผมเดาทางท่านมาถูกรึเปล่า ว่าต้องการไรท์ไปเปิดกับเครื่องเล่น DVD

แต่ถ้าจะไรท์ออกเพราะ HDD เต็ม คือไรท์เป็น DATA เก็บไว้ ก็ใช้นีโร ไรท์แบบDATA ธรรมดานั้นแหละ
                    แต่ไรท์เป็น DVD วีดีโอ ผมยังไม่เคยลอง

ก็กว้างๆกันไปผิดพลาดยังไงก็ขออภัย มือใหม่เหมือนกันครับ

ช่วงนี้กำลังหัดโมเสียงไทยจาก DVD ไปใส่ใน mkv อยู่ ไม่งั้นเมียฟังรู้เรื่องอยู่คนเดียว
                    แบบมีซับก็ดีครับ แต่ตาจะเหล่อยู่แล้ว เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by pann View Post
                      ^
                      ^
                      เยอะเลยเชียว อิอิ

เอาไงดี ผมก็มือใหม่ เอาเป็นว่ากว้างๆไปก่อนนะ

ไล่ไปตามรูปนะครับ ตัว .mkv คือตัวหนังที่เขา rip มาเปิดดูในคอมได้เลย

ไอ้ .nfo มันประมาณข้อมูลของไฟล์นั้นๆ ใช้ notepad ของวินโดวส์นี่แหละเปิดอ่าน หรือจะ รีเนมเป็น .txt ก็ได้
                      ถ้ามันมากับพวกโปรแกรม ส่วนมาก ซีเรียล จะอยู่ในนั้น

.png ก็ประมาณรูป แคป แนบมาหรือ SS นั้นแหละ

ทีนี้เห็นแล้วว่าไฟล์ที่ท่านมีอยู่มันเป็น .mkv
                      ตามที่ตั้งกระทู้ถามคือจะไรท์ลง DVD แล้วไปเปิดดูกับเครื่องเล่นได้เลยใช่รึเปล่า

ส่วนตัวผมก็ใช้แต่โปรแกรมที่บอกไปใน rep ก่อนหน้านั้นละครับ

หน้าตาโปรแกรม ผมเคยทำไว้ที่กระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=402523

แต่เป็นการดึงหนัง ออกจากแผ่น V2D ให้กลับมาเป็นหนัง VCD เป็นเรื่องๆไป

มันอรรถประโยชน์แล้วโปรแกรมนี้ เกี่ยวกับเรื่อง DVD หาไม่ยากครับ ห้องโปรแกรมเว็บบิท ทุกเว็บต้องมี
                      อันนี้ลองทำรูปให้ท่านดูนะครับ

ไฟล์ BluRay rip นามสกุล .mkv นี่แหละ

Addfile เข้าโปรแกรม เกินขนาดแผ่น D5 ไปแล้ว ถ้าไรท์ลง D9 ก็ไม่มีปัญหา

(ย่อรูปนะครับ ใหญ่เกินโหลดนาน) ก็ตามที่วงๆไว้ครับ โปรแกรมนี้ดูง่าย ตรงไปตรงมา

ถ้าจะไรท์ลง D5 ก็จากรูปแรกที่ลูกศรชี้ไป setting ก็จะได้ตามนี้ รูป 2 เลือกตรงที่ผมตีกรอบไว้ครับ

รูป 3 ขอไม่ย่อ หลังจากเลือกแล้ว เมนู Bitrate จะเปิด ก็ปรับเอาเลยครับ ตามรูปขนาดก็ไม่เกิน D5 แล้ว

หรือถ้าจะไรท์ลง D9 ก็ปรับไปสุดเดชของ D9 ไปเลยก็ไม่รู้ว่ามันจะคมขึ้นมากขนาดไหนนะ แหะๆ

แล้วก็ตามขั้นตอนของเมนูโปรแกรมที่ข้างบนไปจนไรท์แผ่นนั้นละครับ ง่ายๆตรงไปตรงมา

ไม่รู้ว่าผมเดาทางท่านมาถูกรึเปล่า ว่าต้องการไรท์ไปเปิดกับเครื่องเล่น DVD

แต่ถ้าจะไรท์ออกเพราะ HDD เต็ม คือไรท์เป็น DATA เก็บไว้ ก็ใช้นีโร ไรท์แบบDATA ธรรมดานั้นแหละ
                      แต่ไรท์เป็น DVD วีดีโอ ผมยังไม่เคยลอง

ก็กว้างๆกันไปผิดพลาดยังไงก็ขออภัย มือใหม่เหมือนกันครับ

ช่วงนี้กำลังหัดโมเสียงไทยจาก DVD ไปใส่ใน mkv อยู่ ไม่งั้นเมียฟังรู้เรื่องอยู่คนเดียว
                      แบบมีซับก็ดีครับ แต่ตาจะเหล่อยู่แล้ว เอิ๊กๆ
                      ขอบคุณมากครับ ความรู้มาอีกแล้ว แล้วจะลองทำดูครับผม ^^

Comment

จดครับ ขอบคุณมาก ๆ เนียนอีกละเรา อิอิ

ตัวไดฟ์อ่านบลูเรย์ 5700 นี้ได้จากคุณวิกร ห้องประกอบึคอมพ์ น่าเชื่อถือแต่หาจากไหนไม่รู้เหมือนกัน เดาว่าจะเป็น LG รุ่นแรก ๆ ที่เปิดตัว

Comment

งั้น 1920x1080 pixel resolution 60FPS สำหรับ interlaced 24FPS สำหรับ progressive
                          ก็จะหดลดลงเหลือ 720×480 (NTSC) or 720×576 (PAL) at 29.97 or 25 FPS นะคับ
                          Last edited by arito; 7 Mar 2009, 09:54:06.

Comment

Originally posted by arito View Post
                            งั้น 1920x1080 pixel resolution 60FPS สำหรับ interlaced 24FPS สำหรับ progressive
                            ก็จะหดลดลงเหลือ 720×480 (NTSC) or 720×576 (PAL) at 29.97 or 25 FPS นะคับ
                            ตามนี้นะครับท่าน จขกท ผมก็ลืมบอกไป res มันก็จะออกมาเป็น DVD

เพราะโปรแกรมนี้มันจะจัดการทุกอย่างออกมาเป็น DVD

ไม่งั้นคงต้องรอเวอร์ชั่นหน้าของโปรแกรมจากค่ายนี้กันล่ะ

น่าจะชื่อ TMPGEnc bluray Author

แล้วถ้าแผ่นBD ถูกลง เครื่องเล่นถูกลง

เราอาจจะได้เห็นแผ่น D2B (ที่ไม่ใช่ แดน,บิ๊ก,บีม -*-) ตามแผงผีตลาดนัดก็ได้

เร่เข้ามา...เร่เข้ามา...DVD 10 เรื่องในแผ่นเดียว 100 บาทเท่านั้น!!

Comment

ปล.ถ้าจะลองทำเล่นๆ แนะนำซื้อแผ่น RW มาเล่นดีกว่านะครับ

อย่าเพิ่งไปลงแผ่นจริง ออกมาไม่ถูกใจเปลืองแผ่นแย่

Comment

Working...
                              X