Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Notebook ( Coming Soon )

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Notebook ( Coming Soon )

Asus G71G-Q1

--- สิ้นสุดการรอคอยเสียที ---
    **เริ่มแรกขอเกริ่นนำก่อนนะ อิอิ**
    ไม่รู้จะเริ่มยังไงแฮะ เอางี้ก่อนอื่นเลยก็ขอบอกไว้เลยว่าไม่เคยคิดที่จะซื้อ Notebook เลยเพราะอะไรนั่นหรือ สาเหตุสำคัญก็คือ"มันไม่แรง" อิอิ ฟังดูแล้วบางคนคงค้านอยู่ในใจว่า
    "ก็ Notebook เค้าไว้สำหรับพกพา มันสะดวก เอาแค่ทำงานได้ก็พอ ไม่ต้องแรงอะไรมากมายหรอก ถ้าอยากแรงก็ไปใช้ Desktop PC ซิ" ในใจผมก็คิดว่า "อืมม ในเมื่อไม่แรงดังที่ต้องการ ข้าไม่ซื้อก็ได้ฟระ!!"
    แต่เมื่อวันเวลาผ่านไป เทคโนโลยีมันก็พัฒนาไปอย่างรวดเร็วชนิดที่อาจเรียกได้ว่าพัฒนาแบบก้าวกระโดด ซึ่งไกลโคตรๆ
    วันนึงผมก็ยืม Notebook ของพี่ผมมาใช้ ยืมมาใช้ทำงานส่งอาจารย์อะคับ เพราะ Desktop PC ของผมเมนบอร์ดดันมาเสียตอนที่รีบใช้งาน ผมว่ามันเป็นอะไรที่สะบายมากคับ ไม่ต้องนั่งหลังขดหลังแข็ง ถ้าเมื่อยก็นอนเล่น อิอิ
    พอผมใช้งานเสร็จแล้วส่ง Notebook คือเจ้าของ ผมก็เกิดดวงตาเห็นธรรม มันจะเวอร์เกินไปหรือป่าว เอาเป็นว่าผมคิดได้ละกัน อิอิ คิดได้ว่าผมควรมี Notebook ไว้สักเครื่อง เผื่อไว้ฉุกเฉิน ไม่ต้องแรงอะไรมากมายหรอก (อืม น่าจะคิดได้ตั้งแต่ทีแรก)
    แล้วบังเอิญผมได้เห็น Notebook ของท่านWarcar1345 ตอนนั้นท่านผู้นี้เอา Asus G50V-A1 มา Review ให้ดู ผมดูแล้วมันก็โอเคนะ ดีไซน์สวยคับ ถูกใจมาก อยากได้ พอได้ลองสอบถามข้อมูลจากท่านWarcar1345 พอสรุปได้ว่าไม่ได้ซื้อในไทย ซื้อจาก USA
    จากเว็ป E-Bay ซึ่งร้าน ExcaliberPC เป็นผู้นำมาขาย ผมก็เข้าไปที่เว็ปของร้านนี้ ซึ่งมี Notebook หลากหลายมาก สายตาของผมก็ไปเห็นหมวด Game & Entertainment ก็ลองคลิ๊กเข้าไปดู น่าสนใจหลายรุ่นเลย สรุปสุดท้ายผมก็ตั้งใจว่าจะซื้อรุ่นเดีนวกับท่านWarcar1345
    เมื่อเวลาผ่านไป เงินที่เก็บสะสมก็มีมากขึ้นเรื่อยๆทำให้เกิดความโลภอยากได้รุ่นที่แรงกว่า อิอิ สุดท้าย-ท้ายสุดก็ได้เจ้า Asus G71G-Q1 มา อิอิ
    เกริ่นมาซะค่อยข้างยาว เรามาดู Review กันดีก่าาาา

SPEC เครื่องอย่างคร่าวๆคับ
    - Intel Core 2 Quad Q9000 2.00GHz
    - 6 GB. DDRII of Ram
    - nVidia 9800M GS 512MB. DDRIII
    - 500 GB. Hard Disk Drive
    - Display 17' Full HD [1920 x 1200]
    - Wireless 802.11 b/g/n

กล่อง Notebook ผมว่ามันสวยดีนะ

เปิดกล่องมาแล้วจะเจอแบบนี้

Key Board จ้า กว้างดี อิอิ

Logo ต่างๆจ้า

เครื่องนี้มี Blue-Ray Disc Drive ด้วยนะ อิอิ

ปุ่มระบบสัมผัสต่างๆ อยู่บริเวณเหนือ Key Board

หน้าจอเล็กๆบ่งบอกสถานะ

สามารถตั้งค่าจอบอกสถานะได้ โดยโปรแกรมตัวนี้

บอกสถานะ CPU

บอกสถานะ ram

สามารถตั้ง message ได้

ด้านขวาของตัวเครื่อง

จะมี Card Reader , Blue-ray Disc

และ ????

เปิดออกมาจะเป็น port USB 2 Port และ Port อะไรก็ไม่รู้อิอิ

ด้านขวาของตัวเครื่อง จะมีช่องใส่รีโมต , สวิท เปิด-ปิด Wireless

และจะมีPort USB เหมือนด้านซ้าย แต่จะมีที่เสียบหูฟังและไมค์แทน

ด้านหลังจะมี Port HDMI , VGA , ที่เสียบหม้อแปลง , e-SATA , Lan

Test โปรแกรมต่างๆ
    หมายเหตุ : ไม่มีการปรับแต่ง หรือ Overclock เครื่อง | Run on Windows Vista Home Premium SP1 64bit

CPU Mark

HD Tune [ไม่ได้ต่อ Raid ค๊าบ]

3D Mark 06 [VGA Driver : 179.48 BETA]

Crysis Warhead DX10 [1024 x 768]

Crysis Warhead DX10 [1280 x 1024]

โปรแกรมอื่นๆจะเอามาลงในภายหลังนะค๊าบ

Last Update :12 / 04 / 2009
    Last edited by triple.h_th; 9 Oct 2009, 00:38:33.

รุ่นไหนอ่ะ ??

Comment

ลงชื่อไว้ก่อนเลย

Comment

มาลงชื่อรอดูเลยครับ ว่าแต่รุ่นไหนอ่า มีแต่หน้าสั่งจองแบบนี้เดาไม่ถูกแฮะ แต่ก็ลุ้นไปอีกแบบครับ

Comment

Notebook รุ่นอะไรหว่า?

Comment

ขอจอง เผื่อไม่พอคับ

Comment

มารอดูครับ และยินดีด้วยการการที่จะได้โน๊ตบุคเรื่องแรก

Comment

ปูเสื่อรอครับผม

Comment

งานนี้อาจมี surprise (มั้ง)
                  จองแล้วเก้าอี้ Honeymoon พิเศษ พร้อมอาหารเซิร์ฟ
                  ล้อเล่นคับ อย่าซีเรียสมาก 5555+

ยุคเครียดๆ ยิ้มเข้าไว้ หัวเราะเข้าไป สบายใจเอย
                  555555+++++++
                  Last edited by GGan; 20 Mar 2009, 18:14:54.

Comment

มาจองที่นั่งก่อนครับ อิอิ

Comment

มาทันจองที่นั่งชมแถวแรกเลยครับ

Comment

อย่าบอกนะว่า ASUS W90
                        Last edited by stroumphs; 19 Mar 2009, 21:57:12.

Comment

รอชมด้วยคนครับ

Comment

แฮ่ม ดูน่าสนใจจจริงๆนะครับเนี่ย

Comment

ถ้าเผื่อมีท่านอื่นซื้อรุ่นเดียวกันกับที่ท่านตั้งใจจะซื้อ

แล้วมารีวิวก่อนท่าน ท่านจะทำยังไงล่ะเนี๊ยะ

อิอิอิ... ( แค่ลองคิดดูเล่นๆเฉยๆ )

Comment

Working...
                              X