Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามครับ จะใช้HDD IDEเป็นmaster แ้ล้วใช้ SATA เป็นตัวเก็บข้อมูล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามครับ จะใช้HDD IDEเป็นmaster แ้ล้วใช้ SATA เป็นตัวเก็บข้อมูล

เดิมผมใช้ HDD IDE 80 GB แล้วตอนนี้ผมซื้อ HDD SATA2 160 GB มาเพิ่มเข้าไป
    ในdevice manager ก็มองเป็นตัวใหม่ แต่ใน My Computer มันมองไม่เห็น
    ต้องทำยังไงบ้างครับ ผมใช้m/b ASUS M2N

แบ่ง พาซิชั่น ไป ยังอ่ะคับ ถ้า ยังไม่ได้แบ่ง มัน ก้อ ไม่สามารถทำงานได้อ่ะ hdd ใหม่อ่ะ

Comment

ต้องไปฟอร์แมตมันก่อนหรือเปล่าคะ? ได้เรื่องอย่างไรรีบบอกนะคะ จะไปถอยเหมือนกัน...อิๆๆ...

Comment

ขอบคุณคุณbenz_snมากครับ
        ตอนแรกก็คิดอยู่ว่าต้องฟอร์แมต แต่ไม่รู้จะทำยังไง
        เลยใช้แผ่นวินโดว์บูทเครื่องเพื่อแบ่งพาทีชั่น แล้วค่อยฟอร์แมตอีกที
        พอดีทำในวินโดว์ไม่ค่อยเป็นด้วย

Comment

ใช้xp sp2 ไหมคับตัวนี้จะsupport SATAดีกว่า

Comment

ทำใน windows เลยครับ format ได้ที่ Mycom ครับคลิกขวาเลือก Manage>disk management แล้ว Format ที่ Harddisk ตัวใหม่ของเราเลยมันจะมองเห็นเป็นแถบสีดำ ทำแล้วจะกลายเป็นสีน้ำเงินเหมือนชาวบ้านเขา

Comment

ตอนแรกยังไม่ได้แบ่งพาทีชั่นมันก็เลยมองไม่เห็นน่ะครับ
              พอแบ่งแล้วผมก็ฟอร์เมทในวินโดว์นั่นแหละครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

Working...
              X