Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนท่านใดมีเว็ปคิดค่าความต้านทาน(R) หรือใครคิดเป็นเข้ามาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่านใดมีเว็ปคิดค่าความต้านทาน(R) หรือใครคิดเป็นเข้ามาหน่อยครับ

ผมจะต่อกับคอมพิวเตอร์น่ะครับ

ไฟเข้า 12v ออกไม่เกิน 5v ใช้กี่ Ohm ครับ

หรือถ้าใครพอจะสอนวิธีคิดได้จะดีมากเลยครับ

เท่าๆที่หาและจำได้ มันต้องเอา 12-5/ค่าแอมแปร์

แต่ผมไม่ทราบว่าคอมนี่มันกี่มิลลิแอมอ่ะงับ

ปล.จำได้มะก่อนผมเจอเว็ปคิดค่า r อยู่ แต่ทำหายไปแล้ว ใครมีก็ขอไว้ด้วยนะครับ

ผมต่อหลอดLEDแบ็คไลท์ใช้ค่า R 470 ohm

ไม่ยากหรอกคับ ถ้าบ้านอยู่ในกทม
    ซื้อตามร้านอิเล็กทรอนิกส์ หรือไปบ้านหม้อก็ได้
    เวลาซื้อก็เค้าคนขาย เพราะหลอดแต่ละสีกินไฟแตกต่างกัน

ส่วนวิธีคิดค่าRต้องรอท่านอื่นมาตอบแว้วอ่ะคับ

Comment

สูตรคำนวณทางอิเล็กทรอนิกส์อะครับ

V=โวลต์/แรงดัน | I=แอมป์/กระแส | R=โอมห์/ความต้านทาน

สูตร = V=I*R
      = I=V/R
      = R=V/I

ส่วนที่นายบอกว่า 12-5/แอมป์

อธิบายอีกนิด [ถ้าต่อแบบอนุกรม แรงดันเพิ่มกระแสเท่าเดิม ถ้าต่อแบบขนานแรงดันเท่าเดิมกระแสเพิ่ม]

เป็นการหาค่า R สำหรับการต่อแบบอนุกรม

ยกตัวอย่าง ไฟ12v | แรงดันตกคร่อม = หมายถึงไฟที่เอาไปใช้อะเช่น หลอด LED กินไฟ 3V เป็นต้น

ปล.ถ้าต่อหลายหลอดก็จะเพิ่ม เช่น 2หลอด 6V 3หลอด 9V

ส่วนแอมป์นั้น คือกระแสที่เอาไปใช้ ยกตัวอย่างหลอด LED กินกระแสประมาณ 25mA = 0.025A

ก็จะได้ 12-3/0.025 = 9/0.025 =360โอห์ม ใช้ค่า R 360โอห์ม

ถ้าต่อแบบขนาน [กระแสเพิ่มขึ้นแรงดันเท่าเดิม เช่น LED2 หลอดใช้ไฟ 3V แต่กระแส 0.05 = 0.025*2]

ก็ใช้สูตร

V/I = R จะได้ 12/0.025 = 480โอห์ม

ปล.ผมเรียนอิเล็กน่ะครับพอรู้แค่นี้ถ้าผิดพลาดยังไงขอโทดด้วยครับอยากช่วยเฉยๆ ^^

Comment

จะทำอะไรเหรอครับ
        ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ
        สูตร V = I x R
        มันเป็นสูตรคำนวณพื้นฐาน ถ้าจะต่อวงจรมันยุ่งยากมากกว่านั้นครับ

Comment

Originally posted by mrbasszaa View Post
          สูตรคำนวณทางอิเล็กทรอนิกส์อะครับ

V=โวลต์/แรงดัน | I=แอมป์/กระแส | R=โอมห์/ความต้านทาน

สูตร = V=I*R
          = I=V/R
          = R=V/I

ส่วนที่นายบอกว่า 12-5/แอมป์

อธิบายอีกนิด [ถ้าต่อแบบอนุกรม แรงดันเพิ่มกระแสเท่าเดิม ถ้าต่อแบบขนานแรงดันเท่าเดิมกระแสเพิ่ม]

เป็นการหาค่า R สำหรับการต่อแบบอนุกรม

ยกตัวอย่าง ไฟ12v | แรงดันตกคร่อม = หมายถึงไฟที่เอาไปใช้อะเช่น หลอด LED กินไฟ 3V เป็นต้น

ปล.ถ้าต่อหลายหลอดก็จะเพิ่ม เช่น 2หลอด 6V 3หลอด 9V

ส่วนแอมป์นั้น คือกระแสที่เอาไปใช้ ยกตัวอย่างหลอด LED กินกระแสประมาณ 25mA = 0.025A

ก็จะได้ 12-3/0.025 = 9/0.025 =360โอห์ม ใช้ค่า R 360โอห์ม

ถ้าต่อแบบขนาน [กระแสเพิ่มขึ้นแรงดันเท่าเดิม เช่น LED2 หลอดใช้ไฟ 3V แต่กระแส 0.05 = 0.025*2]

ก็ใช้สูตร

V/I = R จะได้ 12/0.025 = 480โอห์ม

ปล.ผมเรียนอิเล็กน่ะครับพอรู้แค่นี้ถ้าผิดพลาดยังไงขอโทดด้วยครับอยากช่วยเฉยๆ ^^
          ต้อง จด สะแล้ว ความรู้ๆ เหอๆ

Comment

ฟามรู้ๆ

ปล.ตอนนี้มึนนิดหน่อย

เอาแค่ง่ายๆว่า ผมจะต่อไฟจากคอมใส่พัดลมครับ
            ไฟมันเป็น 12v ผมต้องการมันแค่ไม่เกิน 5v ไม่งั้นพัดลมพัง

ถ้าถามว่า molex ก็มี 5v ทำไมไม่ใช้
            คือผมมีความจำเป็นต้องใช้เป็น 3pin อ่ะครับ ^^"

ต้องใช้ R กี่ Ohm หรอครับ

Comment

อ่าครับ

อย่างที่บอกครับ R มันเอาไว้เพื่อจำกัดกระแส

ไม่ได้เอาไว้ลดแรงดันครับ (ที่เรียนมาแบบนี้อะนะ = = ตอนเรียนก็หลับๆตื่นๆ)

อย่างที่บอกว่า I=V/R ถ้าไฟ 12V กับ R 360-Ohm ก็จะได้กระแส 33.33 มิลลิแอมป์

ส่วนที่บอกว่าอยากให้ไฟ 12V เหลือ 5V เป็นการลดแรงดันคิดว่าไม่สามารถใช้ R ได้

มันต้องใช้ "Zener Diode" ตามจริงแล้วมีไว้ทำให้แรงดันคงที่

แต่คิดว่าเอามาใช้ลดแรงดันได้ แบบไฟเข้า 12V แต่ให้ออกมา 5V

มันน่าจะทำได้นะครับ ส่วนเบอร์ ZD นั้นต้องลองหาดูอะครับ

ใครพอมีความรู้ก็ช่วยหาทีนะครับ = = ผมพึ่งขึ้นปี2 เองยังเรียนไม่ถึงเล๊ย = =

แต่เดี๋ยวช่วยหาครับ ^^

Comment

Originally posted by silverkun View Post
                ฟามรู้ๆ

ปล.ตอนนี้มึนนิดหน่อย

เอาแค่ง่ายๆว่า ผมจะต่อไฟจากคอมใส่พัดลมครับ
                ไฟมันเป็น 12v ผมต้องการมันแค่ไม่เกิน 5v ไม่งั้นพัดลมพัง

ถ้าถามว่า molex ก็มี 5v ทำไมไม่ใช้
                คือผมมีความจำเป็นต้องใช้เป็น 3pin อ่ะครับ ^^"

ต้องใช้ R กี่ Ohm หรอครับ
                3พินนี่หมายถึง3พินจากแมนบอร์ดเหรอครับ ถ้าไม่งั้นก็ใช้หัวแปลง3พินไปโมเล๊ก แล้วสลับสายที่โมเล๊กเสีย เรียบร้อยครับ

3 พินส่วนมากก็มีไฟ1เส้นกราว1เส้นวัดรอบ1เส้น

Comment

ตามนี้ครับลองทำำดู ใครที่มีความรู้ช่วยตรวจทานด้วยครับว่าถูกต้องหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

[IMG] Thanks[/IMG]

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                    3พินนี่หมายถึง3พินจากแมนบอร์ดเหรอครับ ถ้าไม่งั้นก็ใช้หัวแปลง3พินไปโมเล๊ก แล้วสลับสายที่โมเล๊กเสีย เรียบร้อยครับ

3 พินส่วนมากก็มีไฟ1เส้นกราว1เส้นวัดรอบ1เส้น
                    คือไฟ 3pin มันเป็น 12v ครับ สลับไป molex มันก็ 12v อยู่ดี

Comment

ลดแรงดันต้องใช้ regulator สิครับ ลองเบอร์ LM7805 ต่อง่ายๆ ราคาถูก
                      ถ้าพัดลมกินกระแสไม่มากไม่ต้องใส่ซิ้งค์มันด้วยซ้ำ

Comment

เคยเรียนมาครับ แต่เข้าหม้อหมดแล้ว อิอิ

Comment

Originally posted by hash View Post
                          ลดแรงดันต้องใช้ regulator สิครับ ลองเบอร์ LM7805 ต่อง่ายๆ ราคาถูก
                          ถ้าพัดลมกินกระแสไม่มากไม่ต้องใส่ซิ้งค์มันด้วยซ้ำ
                          นั่นแหละ

อย่างที่เค้าว่า

เราก็ลืมไอซีเร็กกูเลเตอร์ไปเลย

แต่ไม่รุ้ว่ามันจะแพงป่าวนะลองไปถามดู ^^

Comment

รู้สึกจะตัวละ5-10บาทนะครับซิงค์อีก5บาท ส่วนวิธีดูขาตามนี้เลยครับ
                            ขา1 ไฟ12V ขา2 กราว ขา3 5V (มั่ง)

Comment

เคยเห็นโปรแกรมจำลอง ออกแบบวงจรแต่จำไม่ได้แล้ว จับตัวนั้นตัวนี้มาวาง คำนวนให้เลย

Comment

Working...
                              X