Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องการต่อไฟพัดลมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องการต่อไฟพัดลมคับ

ขอถามเรื่องการต่อไฟพัดลมคับ

คือว่าถ้าเราซื้อพัดลมติดเครสมาเนี่ยนะคับ ซื้อมาหลายๆตัว แล้วเราจะเอาไฟจาก PSU ยังไงเหรอคับ

แล้วถ้าลากมาใช้เยอะมันจะกระชากอุปกรณ์อื่นหรือป่าวคับ

แล้วพัดลม 8 กับ 12 มันใช้กำลังไฟเท่ากันหรือป่าวคับ

ขอบคุณคับ

ก็พัดลมมานจามีหัวต่อ4pinอันใหญ่ๆ มาให้อยู่แล้วครับ มานกินไฟนิดเดียวครับ เวลาต่อจากpsuก็แค่ต่อกับหัว4pin ที่มีตามpsuทั่วไป แล้วspecเครื่องคุณมานแค่ไหนspuมานเท่ไหร่หละครับ

8 12ซม ใช้ มอเตอร์ขนาดเท่ากันครับ

Comment

เครื่องผมใช้ psu 350w ไหวคับ ตอนนี้เพิ่งซื้อ 450w มาคับ เลยอยากจะใส่พัดลม 12 เซน ซัก 4 ตัวนี้ไหวมั๊ยคับ

Comment

เสียบขั้วพัดลมที่มันให้มาเลยครับพัดลมบางตัวมีแยกตัวเมียออกมาให้อีกทำให้เราเสียบได้เรื่อยๆถ้าไม่มีแยกตัวเมียให้เราก็ไปซื้อสาย1หัวแยกเป็น2หัวครับมีขายร้านอุปกรณ์

8กับ12หมายถึงขนาดพัดลมคับ8cm vs 12cm
        volt ต้อง12Vนะคับ

Comment

แยกเส้นกันหน่อยก็ดีครับ แยก HDD ใว้
          แล้วพวกซีดีรอมก็ ใว้ต่อพัดลมด้วย

Comment

ใส่4ตัว
            เยอะโคตร
            ตอนนี้ผมใส่แค่ตัวเดียว
            ยังคิดจะเอามันออกเลย

Comment

แค่อย่าไปต่อรวมกับH/Dก็น่าจะโอเคครับ

ส่วนกำลังไฟดูที่สติกเกอร์ครับ ดูว่าใช้กี่แอมม์ เช่นถ้า0.16A ก็ใช้ไฟน้อยต่อกันหลายๆตัวสบาย

Comment

ก็ต่อสายยาวๆออกมาเลยครับ ตัวต่อตัว เก็บสายให้เรียบร้อย
                แต่ผม ตัดออก แล้วเอาปลายมารวมกัน เอามต่อหัว 4 พิน อันเดียว เสียบสบายใจ สายให้ไดรฟ์ไม่พอ ใช้สายต่อแยกจาก 1- 3 สายเอา
                แต่ระวังอย่างหนึ่งครับ อย่าเอาปลายสายของหัวmolex 4พินของพัดลม ไปยัดอุปกรณ์อื่นๆเช่น ไดร์ฟต่างๆ ฮาร์ดดิกส์ การ์ดจอ ไม่แนะนำครับ อย่าเอาอะไรไปใช้ไฟต่อจากหัวเสียบพัดลม เพราะถ้าพัดลมทั่วๆไป หัว molex จะห่วยมาก เสียบไม่ค่อยจะแน่น บางที มีสปาร์ค ติดๆดับๆ อุปกรณ์จะเสียซะ

ปกติแล้ว พัดลมอันนึง จะกินประมาณ 0.12-0.25 แอมป์ (120-250มิลลิแอมป์)แล้วแต่ความแรงครับ ถ้าอันจิ๋วเลยก็กินน้อยมากๆ 0.08 0.11 A แต่อย่าลืมนะครับ ใส่เยอะๆ ก็กินเยอะนะ บางทีกินเยอะกว่า HDD 20GB เก่าๆซะอีก 160มิลลิแอมป์ สัก 5-8 ตัว 160 มิลลิแอมป์ ก็เกือบหรือถึงแอมป์แล้วนะครับ แล้วพวกรอบสูงมาอีกนิด 0.20 ก็ 200 มิลลิแอมป์ เอาเข้าไป1แอมป์เต็มๆครับ แต่อย่าคิดมาก ไฟPSU ท่าน เหลือเยอะแยะ อยู่แล้วครับ อิอิ 4ตัวสบายๆ ผมเคยอัดหน้า 4 หลัง 2 ข้าง 1 ตัวละ 0.28 ก็ 1960มิลลิแอมป์ หรือ 1.9 แอมป์ครับ แต่ตอนนี้ถอดละ เสียงดัง

สุดท้าย ระวังเรื่อง"ฝุ่น"ครับ พัดลมนี้ละ ตัวเก็บฝุ่นเลย หมั่นดูแลทำความสะอาดด้วยครับ ของ CPU ก็ด้วย

Comment

คับขอบคุณมากๆๆๆเลยตับสำหรับความรู้ที่ทุกท่านนำมาสื่อให้ผมคับ

ขอบคุณมากๆคับ

Comment

จัดการเรียบร้อยแล้วคับ

ขอบคุณทุกท่านมากคับ

Comment

450 w แท้อ่ะเปล่า
                      ถ้ามาแบบโนเนมก็ระวังไฟไม่พอเอานะครับ

Comment

ยัดไปเล้ย พัดลมพวกนี้ไม่ค่อยกินไฟไรมาก ผมยังเคยใช้ ซับพายเคส
                        ยัดเครื่องเก่าผม p4 3.0@3.8 hdd 2หรือ 3 ตัวเนี่ย จำไม่ได้ cd-drive 2 ตัว พัดลมเกือบ 20 ตัว ก็ใช้ได้ปกติดี อิอิ

Comment

อิอิ ผมว่าจะหามาใส่เพิ่มอีกอยู่คับ ส่วนเรื่องเสียงยังไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่คับเพราะพัดลม cpu ผมตัวเดียวดังกว่า 4 ตัวนี้รวมกันอีกคับ ^^

Comment

Working...
                          X