Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] LCD DELL S2409W : 24'' Full HD slim Monitor with HDMI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] LCD DELL S2409W : 24'' Full HD slim Monitor with HDMI

สวัสดีครับ สำหรับวันนี้ก็ได้ฤกษ์งามยามดีซะทีสำหรับผม

หลังจากที่ไม่มีเวลาเอาซะเลย งานเยอะ ติดค้างกันไว้ว่าหลังจากได้เจ้านี่มา

จะมาทำ review ประกอบการตัดสินใจให้เพื่อนๆสมาชิกได้เชยชมกันพอหอมปากหอมคอ

เกริ่นก่อนเลยว่า โดยส่วนตัวแล้ว จากประสบการณ์ที่เคยได้จับตัวเป็นๆ ของ LCD monitor มาหลายรุ่น หลายขนาด หลายยี่ห้อ ก็รู้สึกได้ว่า สำหรับ S2409W นี้เป็นอะไรที่ดีกว่าที่เคยใช้มาทั้งหมดเลยก็ว่าได้ ดังนั้นอย่าแปลกใจหากผมจะแสดงความรู้สึกปลาบปลื้มเจ้า จอตัวนี้ออกนอกหน้า

เอาล่ะ เรามาดูกันเลย ตั้งแต่เริ่มแกะกล่องกันเลยทีเดียว

แพ็คมาอย่างดี (ต้องขอบคุณท่าน blackdark5 ส่งของได้รวดเร็วมาก ประทับใจ)

กล่องใหญ่พอสมควร (ก็แหงล่ะ จอ 24นิ้ว full HD นี่หว่า)

เมื่อทำการแกะกล่องออกมา เราก็จะพบกับอุปกรณ์ด้านใน ชะแว้บ

ก็จะมี สาย dvi สาย vga สายไฟ และแผ่นพับวิธีติดตั้ง คู่มือ แผ่นไดรเวอร์

หน้าตาก่อนแกะออกมา มีรายละเอียดระบุชัดเจนว่า "ชั้นรองรับ full HD1080p นะยะ (1920*1080)"

เว็บอัพโหลดรูปช้ามากๆๆๆๆๆ ค่อยๆทยอยอัพละกันนะ
    Last edited by Inspiral; 7 Mar 2009, 23:10:10.

อ่ะ ก่อนจะได้ยลโฉมหน้า เรามาดูด้านหลังกันก่อนดีกว่า

ขยับมาด้านข้าง จะสังเกตได้ว่า จอนี่บางกว่าจอ 24 ทั่วๆไปอยู่เล็กน้อย

ส่วนฐาน สามารถปรับองศาก้ม-เงยได้พอสมควร ซึ่งจุดนี้ผมชอบมากๆ

เนื่องจากจอส่วนใหญ่จะไม่สามารถปรับก้มลงได้ ในกรณีโต๊ะคอมสูง

มาดูที่ port ด้านหลัง ช่องเชื่อมต่อประกอบด้วย DVI , VGA , HDMI และ audio in - audio out อย่างละ 1 ช่อง และที่ขาดไม่ได้ ก็ช่องต่อสายไฟ -*-

Last edited by Inspiral; 7 Mar 2009, 22:34:34.

Comment

ทีนี้มาชมโฉมหน้ากันเต็มๆบ้างล่ะ กับพระเอกของเรา พร้อมติดตั้ง sound bar เรียบร้อย

ส่วนที่เป็นขอบทั้ง 4 ด้าน รวมถึงขอบด้านหลัง จะเป็นสีดำ เมทัลลิคทั้งหมด สวยงาม

มาดูด้านหน้ากันชัดๆ กว้างใหญ่ ยาวเต็มตา

ส่วนของ sound bar ที่ติดตั้งใต้ขอบจอ ลงตัวพอดี มีปุ่มปรับ volume ด้านข้าง

ปุ้มเปิดปิด จะอยู่ตรงมุมขวาล่าง ระบบกึ่งสัมผัส มีไฟบอกสถานะเป็นสีขาว สวยหรู

ส่วน panel config จะอยู่ด้านข้าง

Last edited by Inspiral; 7 Mar 2009, 22:46:20.

Comment

หลังจากชมภาพกันไปพอสมควรแล้ว ทีนี้เรามาดูการใช้งานจริงกันบ้าง

เริ่มจาก windows ปกติครับ

มืดไป ลองสาด flash ให้เห็นในมุมสว่างๆ

มาดูหนัง Hidef 1080p กันดีกว่า

หรือจะเกม อย่าง FF13 ดีละ ???

สุดท้ายสรุปคะแนน จาก C-net ให้ดู มีแอบแซงตัวแรงตัวดังเลย

ก็คงให้ชมกันพอเป็นน้ำจิ้มนะครับ พอดีว่าผมไม่ค่อยเก่งเรื่องถ่ายภาพเท่าไหร่

เอาเป็นว่าอยากเห็นอะไรแบบไหนยังไงก็ลองขอมานะครับ จะพยายามจัดให้ถ้ามีเวลา

Last edited by Inspiral; 7 Mar 2009, 23:24:04.

Comment

ดันไปครับ

Comment

สุดยอด แต่ว่าไอ sound bar ท่านซื้อเพื่มใช่มั้ย

Comment

แจ่มมากครับ สำหรับรีวิว ได้เห็นเต็มๆเลย
              จริงๆรอมาตั้งแต่ 20.50 ละครับ ^_____^

แอบเห็นน้องหมาด้วย (นึกว่าชอบแมวนะเนี่ย)

ขอบคุณครับท่าน inspiral

Comment

Originally posted by skyfighter View Post
                สุดยอด แต่ว่าไอ sound bar ท่านซื้อเพื่มใช่มั้ย
                ซื้อเพิ่มครับผม ไม่ได้มีแถมมาเด้อ

Originally posted by bankhyper View Post
                แจ่มมากครับ สำหรับรีวิว ได้เห็นเต็มๆเลย
                จริงๆรอมาตั้งแต่ 20.50 ละครับ ^_____^

แอบเห็นน้องหมาด้วย (นึกว่าชอบแมวนะเนี่ย)

ขอบคุณครับท่าน inspiral
                ครับผม จริงๆผมชอบทั้งหมาและแมว ที่น่ารักครับ

แต่แมว มันมีอดีตนิดหน่อย . . .

Comment

เยี่ยมครับ ผมก็ใช้อยู่ครับ อยากได้sound barมาประดับจอซักตัวจังเลยอ่ะครับ อิอิ

แล้วเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับเจ้าsound barตัวนี้น่ะครับ ช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยซิครับ ขอบคุณครับ

Comment

นี่เปลี่ยนจากเดิมขนาดเท่าไรอะครับ พอใจกับความใหญ่ที่เพิ่มขึ้นมั๊ยครับ

ถ้าได้ก็อยากเห็นภาพเปิดเล่นเกม/ดูหนังเทียบกับจอ 19 นิ้วไวด์น่ะครับ

Comment

Originally posted by kmathee View Post
                      เยี่ยมครับ ผมก็ใช้อยู่ครับ อยากได้sound barมาประดับจอซักตัวจังเลยอ่ะครับ อิอิ

แล้วเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับเจ้าsound barตัวนี้น่ะครับ ช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยซิครับ ขอบคุณครับ
                      เสียงที่ได้จาก sound bar นั้นก็พอฟังได้ครับ ไม่ได้ดีมากมายแต่ก็ไม่ขี้เหร่

เรียกได้ว่า เหมือนได้ลำโพง 2.0 ดีๆมาคู่นึง (พอดีหูผมไม่เทพมากอะครับ)

Originally posted by ball0910400 View Post
                      นี่เปลี่ยนจากเดิมขนาดเท่าไรอะครับ พอใจกับความใหญ่ที่เพิ่มขึ้นมั๊ยครับ

ถ้าได้ก็อยากเห็นภาพเปิดเล่นเกม/ดูหนังเทียบกับจอ 19 นิ้วไวด์น่ะครับ
                      ผมตอบให้ได้เลยครับ ผมเคยใช้มาตั้งแต่ 19 ไวด์ ธรรมดา ยัน 24นิ้ว แบบ 16:10

ตัวนี้ใหญ่กว่า 19 ไวด์ มากๆๆๆ

ตัวเดิมของผมก่อนเปลี่ยนคือ Samsung 2233sw ซึ่งก็เป็น 22'' Full HD ที่ก็นับว่าใหญ่แล้ว

พอมาเป็น 24'' ก็ใหญ่กว่าแบบเห็นได้ชัดครับ ที่สำคัญคือ ที่ระดับความละเอียด

1920*1080 ถ้าเป็นจอ 22 เราจะมองเห็นไอคอนต่างๆ เล็กไปหมด ตัวหนังสืออะไรแบบนี้

แต่พอมาเป็นจอ 24 ดูสบายตาขึ้นครับ ยิ่งดูหนังเนี่ย นอนพิงพนักได้ระยะพอดีๆ

(ตอนเป็นจอ 22 full HD ดูหนังในระยะเดิม มันรู้สึกเล็กไปครับ)

Comment

เมื่อวันก่อนรุ่นพี่ที่ทำงานเอาเครื่องมือมาคาริเบตให้ เป็นลักษณะคล้ายกับ Hardware+Software เพื่อให้แสดงค่าสีและค่า Contrast ที่ถูกต้อง หลังจากปรับแล้วแหล่มมากเลย..

Comment

Originally posted by naymong View Post
                          เมื่อวันก่อนรุ่นพี่ที่ทำงานเอาเครื่องมือมาคาริเบตให้ เป็นลักษณะคล้ายกับ Hardware+Software เพื่อให้แสดงค่าสีและค่า Contrast ที่ถูกต้อง หลังจากปรับแล้วแหล่มมากเลย..
                          ผมก็อยากคาลิเบรทครับ แต่ไม่มีปัญญา เครื่องมือมันแพงโคด-*-

รอผู้ใจบุญ แหะๆ

Comment

จอตัวนี้ตอนไม่ได้ใส่ฐาน มีรูน๊อต4รู สำหรับติดตั้งแบบ vesa ไหมครับ

Comment

Originally posted by sit02 View Post
                              จอตัวนี้ตอนไม่ได้ใส่ฐาน มีรูน๊อต4รู สำหรับติดตั้งแบบ vesa ไหมครับ

Comment

Working...
                              X