Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตือนภัยร้านเกมนะครับ ลองเอาไปอ่านดู เป็นความรู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tongtom View Post
    เราบอกว่าแค่ พิมพ์รูปให้ลูกค้า แต่ทันที มันเอาMem ออกมา บอกว่ามีMP3 ด้วย เราพูดไม่ออกหรอกครับ เพราะมันใส่มาเอง เตรียมมาพร้อมเลย
    Originally posted by HomeAudioSystem View Post
    หากผู้เสียหายเป็นผู้มีส่วนร่วม หรือก่อให้เกิดการกระทำความผิดขึ้น ก็ไม่อยู่ในฐานะเป็นผู้เสียหายโดยนิตินัยที่มีอำนาจฟ้องคดีได้ตามประมวล กฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
    คำพิพากษาฎีกาที่ 4301/2543 การที่จำเลยกระทำความผิดโดยทำซ้ำบันทึกโปรแกรมคอมพิวเตอร์อันมีลิขสิทธิ์ของ โจทก์ลงในแผ่นบันทึกข้อมูลถาวรของเครื่องคอมพิวเตอร์ให้แก่ส. ตามที่ส.ได้ ล่อซื้อ นั้น เกิดขึ้นเนื่องจากการล่อซื้อของส. ซึ่งได้รับการจ้างให้ล่อซื้อจากโจทก์ เท่ากับโจทก์เป็นผู้ก่อให้เกิดการกระทำความผิดขึ้น โจทก์ย่อมไม่อยู่ในฐานะผู้เสียหายที่มีอำนาจฟ้องคดีนี้ได้
    เพราะฉะนั้น การล่อซื้อและการส่งหน้าม้ามาลงเพลงในคอมพิวเตอร์/การล่อเล่นในกรณีเกมส์ เพลย์ จึงเป็นกรณีที่เจ้าของลิขสิทธิ์เป็นผู้ก่อให้เกิดความเสียหายขึ้น ตามนัยแห่งคำพิพากษาฎีกานี้ จึงไม่ใช่ผู้เสียหายโดยนิตินัย ไม่มีอำนาจฟ้อง
    งงตรงที่ ล่อซื้อ กับ ความผิดซึ่งหน้าครับ อย่างด้านบนนี้ถ้าโดนจริงๆ จะเป็นการล่อซื้อหรือป่าว ครับ

Comment

แล้วพอมีวิธีเช็คคว่าเป็นตำรวจจริงกับหมายศาลจริงมั่งป่าว ทีตำรวจยังเช็คประวัติเราผ่าน SMS ได้เลย

ที่ถามเพราะเคยมีคนแถวบ้านโดนค้นบ้านแล้วยัดยาบ้าให้พร้อมไถ่เงิน+หยิบสิ่งของมีค่าไปด้วย

Comment

ขอบคุณครับ เพื่อนกำลังจะเปิดร้านเกมส์พอดี

Comment

Originally posted by asd2499 View Post
          แล้วพอมีวิธีเช็คว่าเป็นตำรวจจริงกับหมายศาลจริงมั่งป่าว ทีตำรวจยังเช็คประวัติเราผ่าน SMS ได้เลย

ที่ถามเพราะเคยมีคนแถวบ้านโดนค้นบ้านแล้วยัดยาบ้าให้พร้อมไถ่เงิน+หยิบสิ่งของมีค่าไปด้วย
          ตำรวจจริงต้องแสดงตัวและมีบัตรประจำตัวพร้อมแสดงให้ดู เมื่อมีการขอดูบัตรครับ ถ้ามาแบบอีแอบหรือบอกว่าไม่มีให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าตำรวจปลอม ถึงจะเป็นตำรวจจริงก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ในศาลได้

ส่วนหมายศาล ถ้าอยากเช็คต้องโทรสอบถามไปที่ศาลที่ออกหมายเรียกกับหมายอาญาครับ

Comment

ข้อมูลดีมากครับ ขอบคุณสิ่งดีๆ ที่ทุกท่ามอบให้

สู้กันให้ถึงที่สุด อย่าไปยอมมันไอ้พวกสันดานXXX

แต่เราเองก็ต้องมีจิตสำนึกไม่เห็นแก่ได้ ไม่เห็นแก่ตัว ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ด้วยนะครับ

ไม่งั้น...มันก็เลวพอกันละว้า!!

" ทำอะไรก็จะติด.....ถ้าจิตไม่พัฒนา "

ปล. Overclockzone ดีมากครับ
            Last edited by mosquito_giant; 20 Jun 2009, 09:58:01.

Comment

สุดยอดความรู้เลย ฃอบคุณมากๆครับ

เดี๋ยวนี้เกรียนหากินแปลกๆเยอะครับ ระวังตัวกัน

Comment

ความผิดซึ่งหน้ามันจับยากครับ แต่ถ้าล่อซื้อแล้วตำรวจเห็นพอดี อันนี้ก็เข้าล็อก ครับ

เห้อ... หากินกันแบบนี้

ดันหน่อยครับ

Comment

ความรู้ ดี ดี ครับ อย่าเสียเงินให้พวกนี้ มันจะมาเรื่อยๆ ๆ หากเรายอมมัน

Comment

ขอบคุณคครับบ

Comment

ขอบคุรมากเลยครับ ความรู้ดีจริง ๆ จ้า

Comment

Working...
                      X