Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซ็งชะมัด ! Windows อยู่ดี ๆ ก็เข้าไม่ได้ ช่วยทีครับ !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซ็งชะมัด ! Windows อยู่ดี ๆ ก็เข้าไม่ได้ ช่วยทีครับ !

อาการแบบนี้อยู่ดี ๆ ก็เป็นครับ ก่อนหน้านั้นไม่มีสัญญาณอะไรที่ผิดปกติเลย ไม่ติดไวรัส 100% คอมไม่ได้เสีย ไม่ได้แก้ไขค่าหรืออุปกรณ์ใด ๆ เลย ไม่ OC

กลางวันผมก็ปิดเครื่องตามปกติ พอเปิดขึ้นมาใหม่มันขึ้น Microsoft Scandisk ครับ ผมก็ไม่ได้คิดอะไร แต่เห็นมันมีไฟล์ Error เป็นแถบ ๆ เลย พอรีสตาร์ทขึ้นมาอีกทีมันก็ค้างที่จอนี้ซะแล้ว

ไม่ว่ารีเซตกี่ครั้งก็เป็นแบบนี้ครับ ช่วยด้วยครับ ใช้งานอะไรไม่ได้เลย จะต้องฟอร์แมตรึเปล่าเนี่ย ผมไม่อยากฟอร์แมตเลย ข้อมูลเต็มแทบจะล้นไดรว์ ขี้เกียจสำรองข้อมูลซะอีก

ช่วยด้วยครับ ฮือ ฮือ ๆ ๆ ๆ ๆ...................

ลองเข้า safe mode ดูรึยังอ่ะครับว่าเข้าได้รึเปล่า

Comment

ไม่ได้ทุกโหมดครับท่าน ค้างหมด

Comment

งานเข้าเลย ลองถอดฮาดดิสก์ไปสำรองกับเครื่องอื่นดูว่าได้ไหม

Comment

ตอนแรกคิดว่า Windows โหลดไดรว์เวอร์มีปัญหา เอาไปเสียบเครื่องอื่นได้ผลเหมือนกันหมดครับ คือไม่ได้ โอยยยย.........เครียดครับ ไม่อยากฟอร์แมตเลย

Comment

เอาไปลองกับเครื่องอื่นก็ค้างด้วยหรอครับทั้งๆที่ HD ที่มีปัญหาไม่ได้เป็น master นะครับ

Comment

ลงซ่อม windows ได้ไหม หรือไม่้ใช้แผ่นบู๊ตวินโดวส์อย่าง HirenBootCD, BartPE อะไรประมาณนี้ลองบู๊ตเข้าไปจัดการมันดู

Comment

ตัว HDD เองอาจจะมีปัญหาก็ได้ bad sector จุดใหญ่ๆรึเปล่า เหมือนกับว่ามันอ่านค่าได้ตลอด แต่พอมาเจอจุด bad ก็จะค้างไปเลย

Comment

รีแพดูครับ ถ้ารีแพยังไม่ได้ต้องฟอร์แมทอย่างเดียวละ

Comment

เพิ่งเป้นแบบเดียวกันไปไม่นาน แต่พอดีของผมมันแบดอ่ะครับ ไฟล์มันก้เลยเสีย อิอิ ตอนนี้ฟอแมตใหม่ไปแล้ว คิดว่า repair น่าจะหายครับ

Comment

ต้องลงใหม่เเล้วมั้งครับ
                      หรือลองใช้เเผ่น WINDOWS PE ไปตรวจดูข้างใน
                      ว่ามีอะไร

Comment

ขอบคุณครับ ผมใช้ HD Tune เช็คแบด ไม่มีครับ มันน่าแปลกใจจริง ๆ วันนี้ก็เลยลองใช้ Recovery Console พิมพ์ chkdsk /r แล้ว fixboot fixmbr ดูตามคำแนะนำในเว็บก็ยังเหมือนเดิม เดี๋ยวจะลองหาแผ่น Windows PE มาแก้ขัดไปก่อนที่จะฟอร์แมต

ฮือ ฮือ ฮือ ๆ ๆ ๆ ๆ

Comment

Working...
                        X