Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ทราบว่าทำไงให้บูทเครื่องเร็วๆเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ทราบว่าทำไงให้บูทเครื่องเร็วๆเหรอครับ

ใครมีวิธีทำให้บูทเครื่องเร็วๆมั่งครับผมเปิดเครื่องทีต้องรอ50กว่าวิแหนะ
    เห็นบางท่านบูทเร็วกว่าผมเยอะเลย ในmsconfigผมก็แก้บ้างแล้วนะครับ
    หรือว่าเป็นที่วินโดว์อ่ะครับผมใช้Xp32บิทอยู่รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ

-*- ผมบูตรเครื่อง 5 นาทีอะครับ
    แอนตี้ไวรัส ระดับองกรณ์ 1 ตัว << ไอนี่กินสุดละ นานที่ไอนี่อะ แต่ก็มั่นใจเรื่องไวรัส
    แอนตี้ไวรัส ฟรี 1ตัว
    แอนตี้ ware อีก1ตัว
    USB สะคีริตี้อีก 1 ตัว

ใน msconfig ปรับให้บูต C.... นี่นี่อะ ตัวเดียวพอ เร็วแน่

Comment

Originally posted by HeavenSaber View Post
      -*- ผมบูตรเครื่อง 5 นาทีอะครับ
      แอนตี้ไวรัส ระดับองกรณ์ 1 ตัว << ไอนี่กินสุดละ นานที่ไอนี่อะ แต่ก็มั่นใจเรื่องไวรัส
      แอนตี้ไวรัส ฟรี 1ตัว
      แอนตี้ ware อีก1ตัว
      USB สะคีริตี้อีก 1 ตัว
      สงสัยทั่นจะกัวไวรัสมากนะเนี้ย

Comment

ก็นิดหน่อย อ่า ข้อมูลสำคัญในเครื่องค่อนข้างเยอะ อ่า

Comment

Originally posted by HeavenSaber View Post
          ก็นิดหน่อย อ่า ข้อมูลสำคัญในเครื่องค่อนข้างเยอะ อ่า
          ข้อมูลสำคัญนี่ไฟล์ประเภทไหนเหรอครับ อิอิ

Comment

บูทเร็วไม่เร็วมันขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหล่ยอย่างนะท่าน

1.ความชรา(เสียหาย)ของวินโดวส์ที่เราลง
            2. โปรแกรมต่างๆยิ่งใหญ่ๆหลายๆโปรแกรม มันก็หน่วงไว้พอควร ไหนจะแอนตี้ไวรัส แอนตี้สปายแวร์
            3. อุปกรณ์ต่อควบ เช่น ปริ๊นเตอร์ เวปแคม ไมค์ สแกนเนอร์ กว่ามันจะdetec กันเจออันนี้ก็ใช้เวลา

ก็ค่อยๆลองไล่เช็คดูครับ

1 วินโดวส์ถ้าลงโปรแกรมบ่อยลบบ่อย รีจีสทรี มันเสียหายไป ถ้าพิจารณาแล้วฟอแมตลงใหม่ก็เป็นทางเลือกที่ดี
            โปรแกรมที่คุยว่าซ่อมแซมวินโดวส์ จะลองใช้ดูก็ไม่ว่า แต่ส่วนตัวผมไม่เห็นว่ามันจะดีขึ้น ลงใหม่ชัวร์สุด

2 สารพัดโปรแกรม ถ้าโปรแกรมไหนมันมีลักษณะการทำงานที่ซ้ำซ้อนกัน ก็ควรพิจารณาเลือกเอาตัวใดตัวหนึ่ง

3. อุปกรณ์ควบรวมต่อจากภายนอก ก็พิจารณาเป็นอย่างๆไปแต่ถ้ามันเป็นส่วนควบที่ต้องใช้ อันนี้ก็ทำใจ

ที่เหลือก็ ฮาร์ดแวร์ในเครื่อง ตรวจสอบ HDD บ้างตามวาระที่คิดว่าเหมาะสม ส่วนเรื่องที่ต้องทำถือเป็นเรื่องสามัญ
            ของ HDD ก็ได้แก่ การเคลียไฟล์ขยะ ดีเฟค (คิดว่าคงจะทำกันอยู่แล้ว)

ตามนี้ครับ หรือรอท่านข้างล่าง ที่มีวิธีอื่นเสริมไปอีก

Comment

ผม Hibernate เอาง่ะ - - ขี้เกียจรอเวลาบุ้ตเหมือนกัน ไม่เกิน10วิ
              มีผลกับhardwareป่าวไม่รู้คับ

Comment

ว่าแล้วก็....อึ๊บ!! 20วิ ยังแจ่วอยู่ ฮี่ ฮี่

Comment

ทำ 2 อย่างนี้แล้ว ไม่เร็วขึ้น เอาขี้ม้วนใส่หน้าผมได้เลย (ทดสอบมาแล้ว เปิดเครื่อง นับ 1-10 เข้าวินโดวส์เลย ^^)

บูท WINDOW XP แบบติดเทอร์โบ
                  1. ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์ regedit แล้วกด ok
                  2. HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\SessionManager \MemoryManagement\PrefetchParameters
                  3. ตรงด้านขวามือแก้ไขคีย์ EnablePrefetcher จาก 3 เป็น 5 แล้วกด OK

Boot Windows 1 ขีด
                  1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
                  del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
                  2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
                  3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
                  4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
                  5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
                  6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
                  7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    ทำ 2 อย่างนี้แล้ว ไม่เร็วขึ้น เอาขี้ม้วนใส่หน้าผมได้เลย (ทดสอบมาแล้ว เปิดเครื่อง นับ 1-10 เข้าวินโดวส์เลย ^^)

1. ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์ regedit แล้วกด ok
                    2. HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\SessionManager \MemoryManagement\PrefetchParameters
                    3. ตรงด้านขวามือแก้ไขคีย์ EnablePrefetcher จาก 3 เป็น 5 แล้วกด OK

1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
                    del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
                    2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
                    3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
                    4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
                    5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
                    6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
                    7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ
                    และแล้วสูตรบูตขีดเดียว ตาT ก็มา เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ปิดแสกนดิสในระบบ

Comment

ผมจะปิดโปรแกรมไม่ให้มันบูต automatic windows starts ก็ช่วยได้เยอะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post

ผมเคยลองและครับ เร็วขึ้นจริงๆ
                          แต่ ผมจำเป็นต้องต่อ HD ที่ใส่อยู่ในแล็ค usb การทำแบบที่ว่า (อันที่2อ่ะ) มันทำให้ วินโดว มองไม่เห็น HD ที่ต่อเพิ่มครับ
                          เพราะฉนั้น ใครที่ไม่ต่อ HD เพิ่ม ก็ใช้ไปเถอะครับ เร็วแบบเห็นผล รับประกันได้ 555+

Comment

ความรู้

Comment

ผมไม่เครียดเรื่อง บูจเครื่องเร็วไม่เร็วหลอกครับ บูตเสร็จทุกอย่างแรงเป็นพอ

Comment

Working...
                              X