Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ oc ครับ ช่วยแนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ oc ครับ ช่วยแนะนำที

เพิ่งหัด oc ครับ ลองศึกษาดูเองแล้ว แต่ยังงงอยู่ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ
    E6400 P5B G.skill 6400 4GBPK 4-4-4-12 (2GB*2) 8800gt
    คือ ผมงงเรื่องค่า cl มากเลยครับ ทำยังไงก็ไม่ไปอยู่ที่ 4-4-4-12 ไฟแรม2.1 แล้วก็ยังไม่ได้ใกล้เคียงสุด คือ 4-4-4-12 fsb 360*8 ram 533 FSBRAM 1:1 4-4-4-10 แต่ถ้าจะให้ แรมบัส 800 4-4-4-12 ต้องทำไงเหรอครับ แล้วควรจะ disable ,enable อะไรบ้างในไบออส แล้วผมใช้วิสต้า 32bit จะใช้แรมได้มากสุดเท่าไหร่ครับ ตอนนี้ผมเห็นมันเป็น 4 gb แต่ใช้งานจริงน่าจะแค่ 2gb เอง ต้องปรับตรงไหนเหรอครับ
    แนะนำด้วยครับ ตอนนี้คอมเหมือนจะไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่

อัพไฟแรมแล้วไปลากbusแรมๆไป
    งงๆกับคำถามหน่อยๆ

Comment

คือประมาณว่า ตอนนี้ผม ลากซีพียูไป 380*8 บัสแรมไปที่ 533 ไฟ2.1 มันก็จะทดแรมได้ 1:1 4-4-4-10
      แล้วถ้าปรับบัสแนมไป 664 หรือ 800 มันจะ ได้ 4-4-4-12 ไหมครับ แล้วจะช้าหรือเร็วขึ้นครับ
      ตอนนี้ผมเซตไฟซีพียูที่ออโต้ มันใช้ 1.47 oc oujควรจะ munual เองไหมครับ
      อีกคำถาม คือ ทำไงให้ใช้งานแรมได้มากสุดเท่าที่วินโดวรองรับครับ

Comment

อืม อยากดูภาพ CPUZ หน้า CPU กับหน้า RAM เอามาดูหน่อยนะ

Comment

ปรับบัสแรงขึ้นไป800ค่าtimingเราก็กำหนดเองได้นี้ครับ

Comment

ท่าทางจะไม่ไหวละครับ ผมลดมา 370*8 เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง เครื่องช้ามากเลยอะครับ
            ฟังเพลงด้วย itune เวลาเลื่อนลิสลงมาก็มีเสียงแปลกๆออกลำโพง คงต้องลดมาซัก 350
            ค่า pci ตั้งไว้ออโต้หรือ เท่าไหร่ดีครับ
            เอ่อ คือว่า ใส่รูปยังไงเหรอครับ
            Last edited by kungpinky; 9 Mar 2009, 22:51:24.

Comment

เวลาโพสใส่รูป กดปุ่ม Go Advance ครับ

Comment

ลากมาเท่านี้แล้วเปิดติดบ้างไม่ติดบ้างครับ
                Attached Files

Comment

แรมผม 2gb*2 แต่ว่า ที่ window system เห็น 4gb ตลอด
                  แต่พอ enable memory remap ที่ task manager เห็น 2 gb
                  ถ้า disable เห็น 2.4 เองครับ ตกลงมันยังไงอะครับ
                  วิสต้า 32 น่าจะใช้ได้ 3-3.5 ไม่ใช่เหรอครับ

Comment

Memset อย่าพึ่งเล่นก็ได้ครับ เอา CPU ให้เสถียรก่อน Vcore เพิ่มได้อีก ผมว่า 3.00Ghz น่าจะได้

RAM เซ็ตไป 4-4-4-12 ในไบออส

ปกติวิสต้าจะเห็นแรม 4G เป็น 3G กว่าๆครับ

Comment

ยังไงผมก็เห็นแรมแค่ 2.4gb ครับ ช่วยด้วยครับ
                      คำถามใหม่ ถ้าผม oc ถ้าต้องเพิ่มไฟ แต่ว่าถ้าผมใช้ AInap เพื่อประหยัดไฟตอนเวลาโหลดของ
                      มันจะลดไฟไปที่ defualt จะมีผลเสียต่อซีพียูไหม

Comment

ลองดูที่ 400*8 ไฟซัก1.45
                        แรม1:1 CL5 5 5 15 ไฟเดิมดูก่อนครับ ว่าได้รึเปล่า

ถ้าได้ค่อยมาลด 4 4 4 12 แล้วเพิ่มไฟ

Comment

ไม่รอดครับ ผมลอง 400*8 ทด 1:1 ไฟ 1.4 ไล่ไปเรื่อยๆ ถึง 1.6 เปิดไม่ติดหมดเลยครับ

Comment

Working...
                          X