Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมลากบัสเกิน 250MHz แรมวิ่ง CPU/6

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมลากบัสเกิน 250MHz แรมวิ่ง CPU/6

Asrock N68PV-GS กับ X2 5000 แรม kingston แถวเตี้ย dual กัน 2 แผง ตอนแรกบัสที่ 242x12.5 = 3033 MHz แรมก็วิ่งที่ 433 MHz (CPU/7) เทสแล้วเสถียร ต่อมาเปลี่ยนเป็น 252x12 = 3024MHz แต่แรมดันวิ่งที่ 504MHz (CPU/6) บูตเข้า windows ได้ แต่พอรัน orthos ไม่ถึง 10 วิ ก็ไม่ผ่านทันที สงสัยว่าทำไมกลายเป็น CPU/6 ไปได้ครับ memory control ใน CPU มันเพี้ยนหรืออย่างไร อยากเล่นตัวคูณ 12 แต่ถ้าวิ่ง 500MHz อย่างนี้แรมผมคงไปไม่ไหว
    Last edited by torokku; 8 Mar 2009, 18:06:25.

Bus แรมมันจะวิ่งขึ้นตาม Bus CPU ครับก็ไม่แปลกที่มันจะเพิ่มลองทดแรมให้มันลงมาดูครับ

Comment

อยากได้ CPU/6 ก็ทดแรมลง1Step แต่ถ้าจะลอง CPU/7 ก็เพิ่มไฟแรมเข้าไป ให้ดีเอา CPUZ หน้าที่เกี่ยวข้องมาโชว์ เพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำได้ครับ

เห้อๆๆๆไอ้เตี้ยมันวิ่งถึง 1000 อิ อิ

Comment

Originally posted by wizardsoul View Post
        Bus แรมมันจะวิ่งขึ้นตาม Bus CPU ครับก็ไม่แปลกที่มันจะเพิ่มลองทดแรมให้มันลงมาดูครับ
        เข้าใจตามนั้นครับ แต่ที่ 242MHz แรมวิ่ง CPU/7 แต่ทำไม 252MHz แรมไม่วิ่ง CPU/7 เหมือนเดิมละครับ ทั้งๆ ที่ใน Bios ก็ปรับแรมให้วิ่ง DDRII800 เท่าเดิม การที่วิ่ง CPU/6 มันเหมือนกับว่าเป็นมันทำงานโดยใช้บัสแรม DDRII1066 เลยนะครับ ซึ่งใน Bios ผมไม่มีให้เลือกเป็น DDRII1066 เพราะ CPU ที่ใส่ไม่ใช่ Phenom บอร์ดจะไม่มีเมนูให้เลือกอยู่แล้ว แต่พอปรับแรมให้เป็น DDRII667 ปรากฎว่าแรมวิ่งลงมาเหลือแค่ CPU/8

สรุปว่าที่บัส 252MHz ผมทำให้แรมวิ่งที่ CPU/7 ไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้ต้องทำยังไง

Comment

แค่นี้ก็แรงแล้วครับ

Comment

มันอยู่ที่ตัวคูณครับ ไม่ใช่บัส ในเมื่อตัวคูณ 12 สำหรับแรมที่ตั้งบัส 800 ตัวหารมันก็จะได้ CPU/6 เท่านั้นครับ(ตายตัว) ถ้าอยากได้ตัวคูณ 12 แบบ CPU/8 ก็ทดแรมลงมาเป็นบัส 667 ครับ เคยทำตารางไว้เมื่อนานมากแล้ว

เดี๋ยวเอามาให้ดูอีกรอบ

Comment

เสร็จแล้วก็ดันบัสเอา ยาวๆเลยครับ ได้อีกๆ

Comment

ว่าจะมาบอกพอดี

อิอิ

มีเทพมาบอกซะแล้ว -0-

Comment

Originally posted by _d View Post
                  เสร็จแล้วก็ดันบัสเอา ยาวๆเลยครับ ได้อีกๆ
                  อ๋อ เป็นอย่างนี้นี่เอง ตามตารางตัวคูณนี้เลย ขอบพระคุณมากครับ

Comment

Originally posted by _d View Post
                    มันอยู่ที่ตัวคูณครับ ไม่ใช่บัส ในเมื่อตัวคูณ 12 สำหรับแรมที่ตั้งบัส 800 ตัวหารมันก็จะได้ CPU/6 เท่านั้นครับ(ตายตัว) ถ้าอยากได้ตัวคูณ 12 แบบ CPU/8 ก็ทดแรมลงมาเป็นบัส 667 ครับ เคยทำตารางไว้เมื่อนานมากแล้ว

เดี๋ยวเอามาให้ดูอีกรอบ
                    ความรู้ๆจดๆ

Comment

Working...
                    X