Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ati 4670 หรือ 9500GTดีครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ati 4670 หรือ 9500GTดีครับ?

พอดีจะจัดสเปคร้านเกมส์
    แต่
    ไม่รู้ว่า ระหว่าง
    ati 4670 512-DDR3
    กับ 9500GT 512-DDR2 เนี่ย

อะไรใช้เล่นเกมส์ได้แรงกว่ากันครับ
    แล้วในงบไม่เกิน3พันที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มเนี่ย มีรุ่นไหนคุ้มกว่านี้อีกมั้ย?

ปล.ส่วนตัวเคยใช้แต่ ATI เลยไม่รู้ประสิทธิภาพของค่ายอื่นคับ

ขอบคุณครับ

HD4670 ดีกว่า แรงกว่า

Comment

4670 ไม่ต้องคิด

Comment

แค่ความเร็วแรมก็ต่างกันแล้ว 4670 DDR3 แรงกว่าเยอะ
        แต่ร้านผมใช้ 9600GSO OC DDR3 ครับ ชอบสีเขียวเป็นการส่วนตัว

Comment

สีเขียวน่าเล่นกว่า ถึงแม้ไม่แรงเท่าแต่ก็ไม่มีปัญหากับเกมครับ

Comment

ลองอ่านกระทู้นี้เป็นแนวทางดูนะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=414645

ส่วนอันนี้ ก็เป็นความคิดเห็นของผมที่เคยโพสไว้ในกระทู้นั้น นะครับ

ความเห็นผมนะครับ ผมน่ะจะไม่ขอฟันธงละกันว่าทางเลือกไหนดีที่สุด หรอกนะ แต่ให้คุณน่ะ ชั่งน้ำหนักเอาว่า คุณพอใจแบบไหนที่สุด

- GF 9500GT ตัวนี้ก็ดีครับ ราคาไม่เกินงบดีนะ ส่วนเรื่องความแรงมันผมว่ากลางๆ นะ คือถ้าเล่นเกมส์ Online น่ะ เอาอยู่ทุกเกมส์ครับ เกมส์ offline หรือเกมส์ที่มันหนักๆ ก็เล่นไหวอยู่นะครับ

ก็เอาเป็นว่า ปัจจุบัน ณ เวลาที่ผมกำลังโพสข้อความตอนนี้ GF 9500GT ก็ยังเล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์แน่นอนละครับ แถมเล่นแบบที่ไม่ต้องปรับต่ำสุดเลยครับ เกมส์หนักๆ ก็ยืนพื้นที่ปานกลางแบบลื่นๆ ได้แล้วครับ
            การ์ดจอ ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม ประหยัดไฟ ลง Driver แล้วก็ไม่ต้องทำอะไร เล่นๆ ไปเลย ไม่ไหวก็ Update Driver เล่นแล้วก็คือ จบ ครับ ก็เหมาะกับร้านเกมส์ที่ไม่ต้องการลงทุนสูง แต่ก็ไม่จุกจิก

- HIS HD 4670 ก็ถือว่าแพงกว่า GF 9500GT ประมาณ 300 - 500 ในบางยี่ห้อ เห็นจะได้ (แต่ HIS HD4670 มันราคาเท่า XFX GF 9500GT เลยนะ) ก็ถือว่าเกินงบนิดนึงนะครับ (ซื้อหลายๆ ตัวก็เกินมาเยอะอยู่ น่ะ) ตัวนี้เรื่องความแรงไม่ต้องห่วงเลยครับ แรงกว่า 9500GT เยอะครับ เรียกได้ว่า แรงแบบคุ้มราคาที่เรียกว่า ลุ้นปรับสูงสุดได้ในหลายๆ เกมส์อยู่นะครับ ตัวนี้ภาพสวย สีสดมากๆ ขอบอก แต่ปัญหาของตัวนี้ ซึ่งผมก็ขอบอกนะครับ ถึงมันจะยังไม่เกิดก็เหอะนะ คือ
            Driver มันจุกจิกนะครับ คือผมก็ประกอบคอมมาหลายตัวละนะ ลง HD 4670 ก็หลายเครื่องอยู่

บางคนพอเล่่น Farcry 2 ก็ต้อง update Hotfix กับ Driver ละครับ

บางคนที่ซื้อมาแล้ว ลง Driver ที่แถมมา เล่นก็ได้ทุกเกมส์ ก็คือ จบเลย ก็มีนะครับ เยอะด้วย

บางคนก็ปกติดี แต่ว่าต้อง ตั้งค่ากับมันนิดหน่อย

บางคนเรียกว่าไม่จบก็มีครับ เช่นเล่นเกมส์เก่าก็ใช้ Driver ตัวเก่า เล่นเกมส์ใหม่ก็ Driver อีกตัวนึง สับไปมาอย่างนั้นน่ะครับ

ของแบบนี้ก็วัดดวงเล็กน้อยนะครับ แต่จากประสบการณ์ของผมที่พบมากก็คือ

ส่วนใหญ่ จะไม่มีปัญหาเลยนะครับ จบที่ Driver ตัวเดียวคือ ที่แถมมาครับ ลงเสร็จเล่นแล้วคือจบทุกอย่าง

รองลงมาก็คือ ปัญหาเรื่องเล่นเกมส์บางเกมส์ ก็มีบ้างบางคน เช่นภาพแตก ภาพมืด

รองลงมาอีกก็คือ เล่นเกมส์ภาพดูปกติ แต่กระตุกยังกะเจ้าเข้า

ลงมาอีกนิด ก็คือพบน้อยนะครับคือ เล่นเกมส์น่ะ ปกติดี แต่ดูหนังแล้ว เดี๋ยวภาพมืด เดี๋ยวภาพก็สว่าง

แต่ HD4670 มันประหยัดไฟ นะครับ แต่แรงนะ ก็เหมาะกับร้านเกมส์ที่อยากได้การ์ดจอแรงๆ แต่ เซฟค่าไฟ แต่ก็ต้องหมั่นดูแลมันดีๆ หน่อยนะครับ ถ้าคิดจะใช้ก็วางแผน Hardware ส่วนอื่นๆ ให้ดีๆ ไว้ทั้งหมดเลยนะครับ

อีกตัวที่ผมจะแนะนำ นะครับ คือ

- Palit GF 9600GSO ตัวนี้น่ะ มันก็คือรวมข้อดีของการดูแลง่ายจาก GF 9500GT แหละครับ เพราะมันก็คือค่ายเดียวกัน แต่ความแรงก็ประมาณ HD 4670 แหละครับ พอกันๆ โดยที่ค่าตัวจะอยู่ประมาณ 2800 - 2900 ก็คือ ถูกกว่า HD 4670 ประมาณ 100 น่ะครับ

ได้ GF9600GSO มาก็คือ แรงเท่า HD4670 เลย ราคาถูกกว่าประมาณ 100 แต่ดูแลง่ายกว่า ไม่จุกจิก ไม่ต้องวัดดวง ได้มาคือจบ
            แต่ข้อเสียก็คือ การ์ดตัวนี้ มันต้องต่อไฟเพิ่มน่ะสิครับ ถือว่ากินไฟกว่า GF 9500GT กับ HD4670 อยู่นะครับ มันก็ส่งผลต่อค่าไฟที่เพิ่มเล็กน้อย กับ PSU ที่ต้องใช้กับมันน่ะครับ

3 ตัวนี้ก็เอาไปคิดแล้วเลือกให้ดีๆ แล้วกันนะครับ

เมื่อวาน ผมก็ได้ปล่อย Winfast GF9500GT DDR3 ของผมออกไป เนื่องจาก เบื่อๆ ครับ ขายขำๆ

พอได้เงินมาผมก็ไปสอย HIS HD4670 ICE-Q มาลองเล่นดูครับ

ก็ยอมรับนะครับว่า HD4670 น่ะ แรงกว่า 9500GT อย่างเห็นได้ชัดเจนมากเลยนะครับ สีก็สดดีครับ

ประมาณว่า 9500GT ลื่นได้แค่ไหน HD4670 ก็ลื่นได้ไม่แพ้กันครับ แต่ HD4670 ปรับรายละเอียดได้มากกว่าเป็นกอง ครับ

ส่วนปัญหาเรื่อง Driver ผมยังไม่เจอนะ ตอนนี้ผมใช้ Driver ที่มันให้มากับการ์ดน่ะครับ น่าจะ 8.5 มั๊ง

เกมส์ที่ลองเล่นเมื่อวานก็ Farcry2 , Crysis , NFS Carbon , COD4 , Company of Hero ก็เล่นได้ปกติดีครับ ไม่มีปัญหา ลื่นดีด้วยครับ

แต่ FEAR2 เล่นน่ะก็ลื่นนะครับ แต่มันจะมีหนืดๆ นิดๆ เป็นช่วงๆ น่ะครับ น่าจะเป็น บัค ATi ละนะผมว่า

ว่างๆ จะลองจัด 9.2 ดู น่ะครับ รอดูหนูทดลองในบอร์ดนี้ก่อน ว่ามัน Work มั๊ย เพราะ บางคนก็มาบ่นๆ ว่า 9.2 มีปัญหาตั้งแต่ตอนจะลงแล้ว ก็มีครับ

Comment

hd4670 ดีกว่า คับ

Comment

4670 ยาวไป

Comment

4670 อีกเสียงครับ
                  ปัญหาเรื่องdriver ผมว่ามันก็มีทั้ง2ค่ายนั้นแหละ แล้วแต่ดวงว่าจะเจอมั้ย ถ้าเจอปัญหาก็แก้ซะแค่นี้ก็จบ
                  แต่ถ้าแก้ไม่เป็นไม่รู้จักหาความรู้ ซื้อตัวไหนมาก็เหมือนกัน เพราะต้องเอาไปที่ร้านให้ช่างแก้ให้

Comment

HD4670 แรงกว่าตั้งเยอะครับ ถ้าเคยใช้แต่ Ati คงไม่มีปัญหาอะไรหรอก

Comment

Working...
                    X