Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้องใหม่ L4D มีคำถามจะถามค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้องใหม่ L4D มีคำถามจะถามค่ะ

คือพอดีว่า forward port เรียบร้อยแล้ว แต่ไม่ทราบว่าจะคีย์อย่างไร ทั้งใน LAN และ online ลองคีย์มั่วๆ แล้ว บอก ip ให้คนอื่นรู้แล้ว ก็ไม่สามารถเข้ามาได้ ทั้งๆที่ path ก็ 1.0.0.9 แล้วอ่า คือ ก็สามารถเข้าไป join กับคนอื่นได้นะ แต่ทำไมคนอื่นมา join เราไม่ได้ อยากจะลองเล่น LAN ดูก่อน แต่ไม่รู้ทำยังไง

ไม่ทราบว่า port 27015 นี่ ถูกหรือยัง เพราะเปิด port นี้ไว้ อ่าค่ะ

ผู้รู้มีไรแนะนำก็เชิญเลยนะค่ะ อยากเล่นมาก อยากลองเล่น ใน LAN ดูก่อนอ่าค่ะ

คนข้างล่างตอบเค้าหน่อยสิ อิๆ

Comment

port ถูกแล้วนะครับ เวลาสร้างก็เปิด console แล้วก็พิมประมาณว่า map ...... แนวๆ นี้อ่ะครับ

Comment

พิมแล้วอ่าค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าเอา ip ไหน forward port ระหว่าง ip ที่เรา fix ไว้ในเครื่อง หรือ ip ที่เราได้จากเกม เช่น 192.168.29.xxx อ่าค่ะ เพราะเพื่อนเข้ามา join ไม่ได้อ่าค่ะ

Comment

IP จากเกมครับที่เราพิมพ์เช็คใน คอนโซลอะครับ

Comment

Originally posted by pajingko88 View Post
            พิมแล้วอ่าค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าเอา ip ไหน forward port ระหว่าง ip ที่เรา fix ไว้ในเครื่อง หรือ ip ที่เราได้จากเกม เช่น 192.168.29.xxx อ่าค่ะ เพราะเพื่อนเข้ามา join ไม่ได้อ่าค่ะ
            เอา ip 192.168.29.XXX มาใช้ครับ (ถ้าจะเล่นผ่าน Garena)

แต่ถ้าเล่นผ่านวง LAN ปกติ (ตามร้าน internet cafe ทั่วๆ ไป)
            ก็ไม่ต้องใช้ Garena ครับ

เพียงแค่ เข้าเกม พิมพ์ map l4d_xx_xxxx
            พอโหลดเสร็จ เข้าเกมเรียบร้อย ก็ให้คนที่จะจอยในวง LAN พิมพ์ ip เลย
            (ส่วนเราจะรู้ ip ตัวเองยังไงก็พิมพ์ net_status)

คนจอยก็พิมพ์ connect xxx.xxx.xxx.xxx (ไอพี ที่จะจอย) ในคอนโซล

ปล. ถ้าจอยไม่ได้ ต้องเช็คดูว่า Error ที่ขึ้นในเกมของคนที่จอย มันฟ้องว่าอะไร ถึงจะแก้ไขปัญหาไปได้

Comment

...........
              Last edited by pajingko88; 1 Apr 2009, 14:02:22.

Comment

ถ้าเป็นอย่างกรณีนี้ ผมว่า ต้องทำการ Forward ทั้ง 2 แบบเลยครับ
                (คือสร้าง Left4Dead อันนึงไว้สำหรับ 192.168.1.XXX กับอีกอันไว้สำหรับ 192.168.29.XXX)

แต่ถ้าจะให้ชัวร์ๆ ขอชื่อรุ่น Router น่าจะดีกว่า
                แล้วผมจะได้นำไปเช็คใน http://portforward.com/ ดูครับ (หรือจะลองเข้าไปอ่านดูก็ได้นะ )

Comment

............
                  Last edited by pajingko88; 1 Apr 2009, 14:02:44.

Comment

............
                    Last edited by pajingko88; 1 Apr 2009, 14:02:58.

Comment

Originally posted by pajingko88 View Post
                      คือ ไม่ได้ใช้ router อ่าค่ะ แต่ใช้ sever เป็นตัวคุม เวลาจะ config ก็จะเข้าไปใน server เลยอ่าค่ะ ลอง ใส่ ip เครื่องที่ร้านแล้ว คนอื่นมองไม่เหน เด๋วจะลองใส่ ip จากเกมดูอ่าค่ะ
                      ยอมยกธงขาวครับ

ไม่เคยใช้ hardware แบบนี้มาก่อน แหะๆ

Comment

จอยไม่ได้ขึ่้นไรครับผม

10retry ? full ? หรือ แพทคนละเวอร์ชั่น ?แมพไม่ตรง?

บอกด้วยเน้อ

Comment

ขึ้น 10retired คือ ก็คีย์ใน LAN เดียวกันนะค่ะ แพทก็ 1.0.0.9 เหมือนกัน ลง standalone ด้วยอ่า หรือว่ามันต้องทำไรเพิ่มอีกมั้ย เห้อ

Comment

ลอง GG tunnel อะไรนี่ก็แล้วอ่า T T

Comment

ไฮดร้าครับ ผมถามอะไรหน่อย
                              กรณีผมก็เหมือนกับเขาคือใช้ IP เครื่อง 192.168.2.xxx
                              และ IP ในเกมส์อีกแบบ แต่ผมไม่เข้าใจคำว่า ฟอร์เวิร์ด 2 อย่าง
                              คือยังไงเหรอครับ

ผมใช้ SMC 7904WBRA2 ครับ

Comment

Working...
                              X