Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง IDE และ SATA หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง IDE และ SATA หน่อยครับ

พอดีเมนบอร์ดรุ่นเก่ารองรับแต่ IDE แล้วจะไปหา HDD ที่เป็นแบบ SATA มาใส่ มีตัวแปลงที่สามารถทำให้ HDD ใส่เป็น IDE มั้ยครับ แล้วมันเรียกว่าอะไร ราคาประมาณเท่าไร ? - -" ถ้าใช้แล้วมีผลต่อความเร็วในการอ่านหรือเขียนข้อมูลมั้ยครับ ?

ถามอีกเรื่อง SATA กับ SATAII นี่มันแตกต่างที่อะไรครับ ?- -'

ps.มีใครใช้อยู่แนะนำยี่ห้อจะดีมากเ้ลยครับ

เท่าที่ผมทราบนะครับ มีเป็นแบบตัวอะแดปเตอร์ ผมเคยใช้อยู่ ก็ใช้งานได้ดีพอสมควร แต่ใช้กับ dvd-rom ครับ ไม่กล้าใช้กับฮาร์ดดิสก์ แต่ว่าก็ได้ dvd-rw แบบ s-ata มาประจำการแทนแล้ว

ถ้าใช้แก้ขัด ผมว่าพอได้ครับ แต่ถ้าจะเอาถาวรเลยนี่ อาจจะต้องเปลี่ยนกันหลายรอบ เพราะผมว่าไม่ทนหรอก

ส่วน s-ata I กับ II ต่างกันที่ความเร็วในการส่งข้อมูลนะ ถ้าจำไม่ผิด 150 กับ 300 (จำหน่วยไม่ได้)

Comment

1 มีตัวแปลง sata เป็น ied ขาย 2-3 ร้อยมั้ง แต่น่าจะมีปัญตอนจะลงวินโดวมั้งนะที่เคยอ่านผ่านๆ

2 ต่างกันที่ความเร็วครับ 1.5 gb/s กับ 3.0 gb/s

Comment

ถ้าใส่แล้วไม่มีปัญหาคงดี

เพราะตอนนี้ SATA ราคาถูกกว่า IDE มาก

Comment

Originally posted by piyanat_love View Post
          ถ้าใส่แล้วไม่มีปัญหาคงดี

เพราะตอนนี้ SATA ราคาถูกกว่า IDE มาก

นั่นละครับ คือชั่งน้ำหนักระหว่าง เปลี่ยนบอร์ดใหม่ = ยกคอมใหม่ทั้งหมด -*-

กับซื้อ HDD กับตัวแปลงมา เห้อซึ้งราคาก็นะ ต่างกันโข

Comment

Working...
          X