Announcement

Collapse
No announcement yet.

Preview notebook BenQ S57 และ คอนเฟิร์ม ราคา (รวม vatแล้ว) ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Preview notebook BenQ S57 และ คอนเฟิร์ม ราคา (รวม vatแล้ว) ครับ

ผมเข้ามาอ่าน ละหาความรู้จากที่เวบบอร์ดนี้อยู่นาน แต่ไม่เคยแสดงความคิดเห็นหรือ โพสต์กระทู้เลย เลยประเดิม กระทู้แรก กับ ข่าวคราวของ S57 ครับ พอดีผมไปเจอข้อมูลมาจากเวบนี้ครับ :

http://ithothit.blogspot.com/2009/03...ybook-s57.html

เป็น preview น่ะครับ และยังคอนเฟิร์มราคา แบบ รวม vat แล้วด้วย ว่าทางร้านค้า จะขาย ในราคา 36000 ถึง 36500 บาท ครับ (เห็นเค้าว่าไปถามมาจากพนักงานขาย ที่พันทิพย์ครับ)

อื่มมม เห็นราคาขายจริงของ S57 แล้วรู้สึกช้ำใจน้อยลง อิอิ

Comment

ราคาใกล้ s42 เลย น่าสนอยู่เอิ้กๆ

Comment

เศรษฐกิจแบบนี้ จะซื้อจะหาอะไรก็คิดให้เยอะๆครับ ราคาเกือบ 4 หมื่นจำเป็นหรือที่ต้องใช้สเปกขนาดนี้

เอามาเล่นเกมส์-------ลงทุนเยอะไปป่าว
        เอามาดูหนัง----------ดูในจอทีวีที่บ้าน ภาพแจ่ม จอใหญ่ เสียงดี กว่าเยอะ
        เอามาทำงาน---------office แค่ Core Duo เครื่งละหมื่นก็พอละ
        เล่นเน็ต------------- ^^

ออกแบบเครื่องบิน ทำหนังแอนนิเมชั่นฉายทั่วประเทศ ออกแบบสร้างตึก 20 ชั้น ------ซื้อเลย
        เงินมันเหลือกินเหลือเก็บ--------ซื้อเลย
        ราชาเงินผ่อน----------------ซื้อเลย
        บัตรเครดิต วงเงินเหลือ ติดบูโรแล้ว ชีวิตนี้ไม่มีอะไรจะเสีย-----------รูดซื้อเลย

Comment

Originally posted by nnnnum View Post
          เศรษฐกิจแบบนี้ จะซื้อจะหาอะไรก็คิดให้เยอะๆครับ ราคาเกือบ 4 หมื่นจำเป็นหรือที่ต้องใช้สเปกขนาดนี้

เอามาเล่นเกมส์-------ลงทุนเยอะไปป่าว
          เอามาดูหนัง----------ดูในจอทีวีที่บ้าน ภาพแจ่ม จอใหญ่ เสียงดี กว่าเยอะ
          เอามาทำงาน---------office แค่ Core Duo เครื่งละหมื่นก็พอละ
          เล่นเน็ต------------- ^^

ออกแบบเครื่องบิน ทำหนังแอนนิเมชั่นฉายทั่วประเทศ ออกแบบสร้างตึก 20 ชั้น ------ซื้อเลย
          เงินมันเหลือกินเหลือเก็บ--------ซื้อเลย
          ราชาเงินผ่อน----------------ซื้อเลย
          บัตรเครดิต วงเงินเหลือ ติดบูโรแล้ว ชีวิตนี้ไม่มีอะไรจะเสีย-----------รูดซื้อเลย
          555555 จอ LCD TV 50 นิ้ว 3 หมื่น ต้นๆ เอง น่าสนๆ

Comment

รอมัน ลดมาซักนิดนึง..

Comment

คิดเหมือนคุณ nnnnum

ถ้าจะเอามาเล่นเกม สามหมื่นบาทไปลงpcเถอะครับ บินได้เลยล่ะ

โน๊ตบุ๊คเอาเ้ข้าจริงๆแบกไปเล่นไม่ได้มากนักหรอกครับ ส่วนมากก็เล่นกันที่บ้าน(ถูกมั้ย?)

ระบบระบายความร้อนมันก็สู้คอมบ้านไม่ได้แน่นอน เล่นเกมกันนานๆการ์ดจอเหยียบร้อย ทั้งๆที่การ์ดจอPCแค่ 60 70 เท่านั้น

เพราะเล่นเกมจริงๆจังๆถ้าเล่นกับคีย์บอร์ดเครื่องคงหาความถนัดไม่ได้

ไม่เฉพาะเบนคิวนะครับ ยี่ห้ออื่นๆด้วย

หรือจะซื้อ14นิ้วออนบอร์ดตัวละสองหมื่น เหลืออีกหมื่นซื้อxbox รับรองได้เล่นเกมจุใจครับ

เกมที่ออกก็จะเยอะกว่า pc ซะอีก เกมที่ออก pc ก่อนส่วนมากก็เลื้อยไปลงxbox กันทั้งฝูงอยู่แล้วครับ

Comment

สำหรับผมอ่ะ เวลาอยากได้ ไม่ค่อยมีเหตุผลหรอกคับ อยากได้ก้แค่อยากได้ เท่านั้นเองคัฟ (แต่ไม่ค่อยได้นี่จิ 55+) แต่ผมว่า มีเหตุผลหน่อยก็ดีมากเลยนะคับ ผมว่ามันไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปเหมือนกันคัฟ แต่ผมอยากได้ 55+

Comment

โดนสเปคของBenQเข้าไป หวังว่าค่ายใหญ่ๆ คงมีร้อนมีหนาว บ้างนะ จะได้ของถูกๆ

Comment

ได้อ่านความเห็นของคุณ nnnnum ก็รู้สึกเห็นด้วยครับ
                    แต่ถึงกระนั้นก็ยังคิดว่าไม่เหมาะสมเท่าไหร่
                    แน่นอนครับความเห็นของคุณ nnnnum ไม่มีจุดไหนผิดหรือพาดพิงใคร
                    แม้จะมีเจตนารมณ์เชิงสั่งสอนเพื่อชี้แนะอยู่บ้างก็น่าสนใจอยู่

กระนั้นที่ผมคิดขึ้นมาว่าไม่เหมาะ เพราะว่าที่นี่คือห้อง Notebook ครับ
                    ความรู้สึกอยากได้เพื่อนรู้ใจมาครอบครอง เอามาเล่นเกม เอามาทำงาน
                    เอามาอวดบารมีหรืออย่างใด เจตนารมณ์ที่ทำให้ผู้คนทั้งหลายเหล่านี้มันมีมากกว่าห้องอื่นๆ
                    ผมไม่ค่อยรู้สึกดีนักเวลา มีใครนำ NB ไปเปรียบกับ PC ในห้องนี้
                    ( แต่ในแง่ของท่าน ก็อยู่ในเชิงสร้างสรรค์ก็ ok อยู่ครับ )
                    เพราะแน่นอนว่า PC มันถูกกว่า และแรงกว่า NB ราวกับสัจจะธรรมอยู่แล้วครับ
                    ในทางตรงกันข้าม ถ้าสำหรับผู้ที่หวังใน NB ได้มีโอกาสได้ครอบครอง NB แรงๆ
                    เล่นเกมได้ดีในราคาที่สามารถจับต้องได้ง่ายขึ้น ผมมองว่ามันดูเข้ากับสภาวะเศรษฐกิจ
                    เยี่ยงนี้มากกว่าเดิมอีกครับ และผมก็เชื่อว่าเกมเมอร์แท้ๆ ต่อให้เป็นเด็กๆถ้าเค้าไม่มีเหตุ
                    ที่ต้องใช้ NB จริงๆ เค้าก็ไม่ใช้ NB เล่นเกมหรอกครับ ไปใส่กับ PC ดีกว่า
                    หรือไปลงกับ XBOX PS3 กลุ่มคอนโซลอย่างที่ท่านกล่าวเอาไว้นั่นแล

เพราะว่าที่นี่ ทุกคนมีความจำเป็น ไม่มาก ก็น้อยที่จะต้องใช้ NB เค้าจึงรู้สึกดี
                    ถึงดีมากกับ NB แรงๆใหม่ๆที่หลากหลาย
                    ผมจึงได้ใช้เวลาว่างๆในช่วงทำงานมาช่วยเหลือตอบคำถามเรื่องราคา
                    เรื่องการใช้งาน NB ให้กับคนหลายๆคนก็พบว่า แต่ละคนก็ให้เหตุในการใช้
                    NB ที่ดูสมผลอย่างมากมายแทบทุกรายครับ เพราะผมเองก็เคยเป็นหนึ่งในนั้นเช่น
                    เดียวกันและอาจจะได้เป็นผู้ถามอีก ( ยังมีเรื่องที่ไม่รู้อีกเยอะ )

ผมอาจจะพูดอะไรที่ทำให้รู้สึกไม่ดีไปก็ต้องขออภัยด้วยครับ ถ้ามีความเห็นหรือข้ออธิบาย
                    เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดและความเข้าใจที่ต้องการให้ตรงกันอีก ก็จะดีมากมายเลย
                    ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by pattyna View Post
                      ได้อ่านความเห็นของคุณ nnnnum ก็รู้สึกเห็นด้วยครับ
                      แต่ถึงกระนั้นก็ยังคิดว่าไม่เหมาะสมเท่าไหร่
                      แน่นอนครับความเห็นของคุณ nnnnum ไม่มีจุดไหนผิดหรือพาดพิงใคร
                      แม้จะมีเจตนารมณ์เชิงสั่งสอนเพื่อชี้แนะอยู่บ้างก็น่าสนใจอยู่

กระนั้นที่ผมคิดขึ้นมาว่าไม่เหมาะ เพราะว่าที่นี่คือห้อง Notebook ครับ
                      ความรู้สึกอยากได้เพื่อนรู้ใจมาครอบครอง เอามาเล่นเกม เอามาทำงาน
                      เอามาอวดบารมีหรืออย่างใด เจตนารมณ์ที่ทำให้ผู้คนทั้งหลายเหล่านี้มันมีมากกว่าห้องอื่นๆ
                      ผมไม่ค่อยรู้สึกดีนักเวลา มีใครนำ NB ไปเปรียบกับ PC ในห้องนี้
                      ( แต่ในแง่ของท่าน ก็อยู่ในเชิงสร้างสรรค์ก็ ok อยู่ครับ )
                      เพราะแน่นอนว่า PC มันถูกกว่า และแรงกว่า NB ราวกับสัจจะธรรมอยู่แล้วครับ
                      ในทางตรงกันข้าม ถ้าสำหรับผู้ที่หวังใน NB ได้มีโอกาสได้ครอบครอง NB แรงๆ
                      เล่นเกมได้ดีในราคาที่สามารถจับต้องได้ง่ายขึ้น ผมมองว่ามันดูเข้ากับสภาวะเศรษฐกิจ
                      เยี่ยงนี้มากกว่าเดิมอีกครับ และผมก็เชื่อว่าเกมเมอร์แท้ๆ ต่อให้เป็นเด็กๆถ้าเค้าไม่มีเหตุ
                      ที่ต้องใช้ NB จริงๆ เค้าก็ไม่ใช้ NB เล่นเกมหรอกครับ ไปใส่กับ PC ดีกว่า
                      หรือไปลงกับ XBOX PS3 กลุ่มคอนโซลอย่างที่ท่านกล่าวเอาไว้นั่นแล

เพราะว่าที่นี่ ทุกคนมีความจำเป็น ไม่มาก ก็น้อยที่จะต้องใช้ NB เค้าจึงรู้สึกดี
                      ถึงดีมากกับ NB แรงๆใหม่ๆที่หลากหลาย
                      ผมจึงได้ใช้เวลาว่างๆในช่วงทำงานมาช่วยเหลือตอบคำถามเรื่องราคา
                      เรื่องการใช้งาน NB ให้กับคนหลายๆคนก็พบว่า แต่ละคนก็ให้เหตุในการใช้
                      NB ที่ดูสมผลอย่างมากมายแทบทุกรายครับ เพราะผมเองก็เคยเป็นหนึ่งในนั้นเช่น
                      เดียวกันและอาจจะได้เป็นผู้ถามอีก ( ยังมีเรื่องที่ไม่รู้อีกเยอะ )

ผมอาจจะพูดอะไรที่ทำให้รู้สึกไม่ดีไปก็ต้องขออภัยด้วยครับ ถ้ามีความเห็นหรือข้ออธิบาย
                      เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดและความเข้าใจที่ต้องการให้ตรงกันอีก ก็จะดีมากมายเลย
                      ขอบคุณครับ
                      ^
                      ^
                      ^

Comment

ถ้าผมจะซื้อมาน่งเล่นเกม์ที่ร้าน ละก็หิ้วหลับไปนั่งเล่นที่บ้าน ละก็หิ้วไปหิ้วมา + ทำงาน +ใช้ยาว ๆ

จะคุ้มไหมหว่า

Comment

^
                          ^
                          ผมไม่รู้ว่าเจ้า S57 ทำแบบนั้นแล้วมีปัญหาอะไรรึเปล่านะครับ
                          แต่ที่ผมใช้ NB มา 2 แบนด์ ( Compaq,Fujitsu )
                          ก็ทำแบบนั้นแหละครับ หิ้วๆไปหิ้วๆมาเปิดยาวบ้างสั้นบ้าง
                          ต่อไฟบ้าง ใช้แบตจนหมดบ้าง ( ไม่ควรอย่างยิ่งสำหรับแบต )
                          ตระเวนๆ ไปหาเพื่อน ไปเล่นเกมกับเพื่อน เอาไปพรีเซนต์งานบ้าง
                          ใช้ทำ Thesis บ้าง เอาไปเล่นเน็ตในบางจุดบ้าง สมกับเป็น Mobile
                          ประเภทหนึ่ง มันดีอย่างตรงที่ไม่ต้องไปแย่งใครเค้าใช้ และก็ได้ใช้
                          คอมที่ถนัดมือด้วยครับแต่เสียตรงที่ต้องแบกๆไปๆมาๆ หนักเอาเรื่อง

กำลังคิดว่าอนาคตอาจจะต้องถอย SSD มาติดใน NB เพื่อลดความเสี่ยง
                          เวลา NB กระแทกแล้ว HDD แบบจานหมุนมันตกร่อง
                          Last edited by pattyna; 10 Mar 2009, 01:25:48.

Comment

เอาความเห็นผมนะครับ สำหรับผมเครื่องแบบนี้มันเป็นคล้ายๆ one machine solution ประมาณว่าเครื่องเดียวทำได้ทุกอย่าง เพราะคีย์บอร์ดมันมีNumpadมาให้ด้วย

ถามว่าเหมาะไหม... เหมาะสำหรับกลุ่มคนบางกลุ่มเท่านั้นครับ กลุ่มที่ใช้งานนอกบ้าน แต่ก็ใช้งานentertainment ในบ้านด้วย แล้วก็ไม่อยากมีหลายเครื่อง มีแค่เครื่องเดียว แพงหน่อย แต่ทำได้ทุกอย่าง สำหรับผมแล้วราคาขนาดนี้คุ้มซะยิ่งกว่าคุ้มครับ

Comment

ไม่เป็นไรครับ Pattyna

คนเราเห็นต่างกันได้ครับ ไม่มีใครผิดใครถูกเสมอไป ผมก็แค่มองในมุมมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่ง เตือนๆสติเพื่อนๆมนุษย์เงินเดือนด้วยกัน และน้องๆนักศึกษาที่ยังหารายได้เองไม่ได้มาก ทุกวันนี้เศรษฐกิจโลกเป็นยังไงก็เห็นๆกันอยู่ครับ

ทำเนียมในห้อง NB อันนี้ทราบครับผมจึงไม่เอา PC มาเปรียบเทียบกะ NB ในห้องนี้ หลักในเวปนี้ที่เข้าบ่อยก็มีอยู่ 3 ห้องคือ จัดสเป็ก Network & Internet ละก็ NB นี่แหละ อันนี้พอทราบครับว่าควรจะพูดเรื่องอะไรเมื่ออยู่ที่ไหน

ส่วนตัวผมที่มาเตือนสติกัน เพื่อนเตือนเพื่อน "พอเพียง" ใช้จ่ายเท่าที่จำเป็นต้องใช้ก็แค่นั้น

ปล. ตกเหตุผลที่จะซื้ออีกข้อ "ก็ตูอยากได้ เงินตู สนอง need ตัวเอง"----------ก็ซื้อเลยครับ

Comment

Working...
                              X