overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: [DIY Interconnects] ถักสายใช้เอง

OverclockZone Member

Default [DIY Interconnects] ถักสายใช้เอง

วันนี้ไปเดินเล่นบ้านหม้อมาครับ ไปหลงทางในเขาวงกต แล้วก็ได้ของมาทำสายสัญญาณใช้เอง

สาย RCA Interconnect ความยาว 1 ฟุต

หัว Nakamichi 24K gold-plated (คนขายบอกมา จริงเท็จไม่ทราบ) กับ ferrite snap

สายเงินแกนฝอย Harbour Industries MIL-C-17

ค่าเสียหาย
    Harbour Industries MIL-C-17 2 x 120baht/m = 240
    Nakamichi RCA Connector 4 x 100baht = 400
    Ferrite Snap 2 x 15baht = 30
    รวม 670 บาท
    กับเวลาอีกประมาณ 4 ชั่วโมงเพราะทำไป เล่น m ไป :P

ผลที่ได้
    ย่านเสียงสูงกรุ๊งกริ๊งอย่างไม่เคยได้ยินมาก่อน ไม่น่าเชื่อว่ามาจากลำโพงคู่เดิม ทุกอย่างเดิม ๆ แค่เปลี่ยนสาย (จากสายติงต๊องอ่ะนะ)
    ย่านกลางเหมือนหมอกหนา ๆ ที่เคยมีหายไปหมด รายละเอียดมาอย่างเพียบ เสียงร้องชัดและเด่นขึ้น
    เสียงกีตาร์ เสียงแซก อะไรพวกนี้ พริ้วสวย ถ้าจะบอกว่าเหมือนตัวเก่าเอามาขัดเงาวิบวับก็ไม่ผิดนัก
    แยกเสียงชัดเจน ซ้ายขวาไม่ปนกันมั่ว (จากเดิมใช้ mini to RCA)
    เบสเข้ารูปกว่าเดิม ไม่ฟุ้งเหมือนก่อน แต่เหมือนเบสลดไปเล็กน้อย กับมวลเสียงต่ำจะจางนิดหน่อย
    สำหรับผมถือว่าคุ้ม เพราะไม่ใช่คนนิยมเบสอะไรอยู่แล้ว (:

สรุปสั้น: ชัด ใส เปิด โปร่ง
    Last edited by exFictitiouZ; 9 Mar 2009 at 02:15:52.

OverclockZone Member sierra's Avatar

หัว RCA สวยดีคับ

สายดูรูปทีแรกนึกว่า Belden RG179 ฮ่าๆ

แจ่มคับ

OverclockZone Member csanti2000's Avatar

สายเงินแกนฝอย Harbour Industries MIL-C-17
    ผมว่ามันก็อันเดียวกับ พี่สรวิศ ขายใน hifi market นะครับ ผมไปส่องดูอยู่เหมือนกัน
    แต่หัว naka ไปได้ที่ไหนมาครับ ของแท้ป่าวหว่า

OverclockZone Member

ชื่อเต็ม ๆ ชื่อ M17/94-RG179 อ่ะครับ ก็ใช่น่ะแหละ
    ส่วนหัว naka นี่ก็ได้จากในบ้านหม้อล่ะครับ เห็นคนขายว่าเป็นของจากไต้หวัน
    ฟังดูทะแม่ง ๆ ไม่ใช่ว่าควรจะได้จากญี่ปุ่นหรอกหรอ
    แต่ลองดูโหงวเฮ้งตัวมันก็ไม่เลว หนักมากเลยหัว ๆ นึง
    ส่วนไส้ทองด้านในก็เปล่งประกายวิบวับ
    ดูที่ร้านก็ดูเอาแค่นี้หละครับ 5 5 5 +

edit* Nakamichi ไม่ได้ทำหัว RCA นะครับ
    ใครทำไม่รู้แล้วเอาโลโก้ Nakamichi screen ลงไป
    แต่ถึงงั้น คุณภาพหัวก็ดูไม่ห่วยกับราคาร้อยนึงอ่ะนะครับ
    Last edited by exFictitiouZ; 9 Mar 2009 at 08:08:16.

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

หัวสวยจังท่าน ^^

OverclockZone Member piyanat_love's Avatar

สวยดีครับ หัวอะ

OverclockZone Member sonse's Avatar
    ต่อไป..สถานที่ทองหล่อ

ถัก 3เส้นใช่มั๊ยครับ

OverclockZone Member suek's Avatar

ตบมือให้ด้วย """""

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

หัวrca ตอนนี้ผมใช้อยู่2ยี่ห้อ ถ้าเน้นถูก จัดนิวทริกตลอดเลย สายลอง สายเทส สายทำแจก คุณภาพโอเค ราคาโดนใจ (47บาท ^ ^)

แต่ถ้าที่ทำใช้แบบซีเรียสๆหน่อยตอนนี้ใช้ ฟูรูเทครุ่นล่างสุด ผมว่ามันโอเคมากๆเลยนะครับกับราคาหลักร้อย กับเทคโนโลยี่การผลิตของมัน

OverclockZone Member nongnong's Avatar

พี่ท่านสายถักใช้เองมันดียังไงหรอ...

เห็นบางคนสั้นนิสเดียวมันเอาไปต่อยังไงอะ -*-

จากกร์ดซาวมา แอมก็ต้องใช้ประมาณ 1เมตรละ

เห็นบางคนยาวแค่ 10เซน เอะเอามาใช้ยังไง

ช่วยอธิบายทีจ้าผมต้องการสายmini to mini แจ่มๆอยู่

อ่านไปอ่านมา งงๆ เห็นมีขายด้วยเง้อ

OverclockZone Member sonse's Avatar
    ต่อไป..สถานที่ทองหล่อ

สายสั้นไว้ต่อแอมป์กับเครื่องเล่นครับ
    อย่างในรูปแอมป์ของท่าน nitroboy
    เครื่องเล่นต่อเข้าแอมป์และหูฟังก็ต่ออกจากแอมป์
    Last edited by sonse; 13 May 2009 at 10:46:53.

Bookmarks

Bookmarks