Announcement

Collapse
No announcement yet.

ภาพไม่ขึ้นหน้าจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ภาพไม่ขึ้นหน้าจอ

เปิดคอมพ์แล้วภาพไม่ขึ้นหน้าจอ ปกติเมนบอร์ดตัวนี้เวลาเปิดเครื่องแล้วไม่มีเสียงเตือนมานานแล้ว เมนบอร์ดยี่ห้อ กิ๊กไบต์ ใช้การ์ดจอแยกไม่มีออนบอร์ด เปิดเครื่องพัดลมซีพียูหมุนปกติ พัดลมเพาเวอร์ซัพพลายหมุดปกติ อยากทราบว่ามีสาเหตุมาจกอะไรบ้างครับ

ลองทำความสะอาดแรม+ทำความสะอาดการ์ดจอ ปกติมันมีเสียงอยู๋แล้ว แสดงว่าอาจจะไม่ได้ต่อลำโพง

Comment

ลองทำความสะอาดแรม+ทำความสะอาดการ์ดจอ
      ทำความสะอาดแล้วครับ
      ปกติมันมีเสียงอยู๋แล้ว แสดงว่าอาจจะไม่ได้ต่อลำโพง
      อันนี้ไม่แน่ใจมันเป็นเครื่องของน้องเลยไม่ได้ดู ขอถามต่ออีกนิดครับปกติถ้าจอไม่ติดไฟจะเป็นสีส้มเหมือนกันทุกจอหรือเปล่า แต่นี้ไฟเป็นสีเขียวกระพริบ ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับคำตอบ

Comment

แล้วการ์ดจอออกมาทำความสะอาดหรือยัง

Comment

แล้วการ์ดจอออกมาทำความสะอาดหรือยัง
          ทำความสะอาดแล้วครับ การ์ดจอนี้ถ้าเราเอาตัวอื่นมาลองเราไม่ต้องลงไดร์เวอร์ พอจะรู้ได้หรือเปล่าครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

RAM มีกี่ตัวครับ
            ถ้ามี สองตัว ให้ลองเสียบทีละตัวดูก่อนแล้วจึงเปิดเครื่องทดสอบครับ
            หรือถ้ายังไม่ติดก็เอาตัวที่เสียบออกแล้วเอาอีกตัวเสียบลงไปแทนครับ แล้วลองเปิดดูอีกทีเหมือนเดิม

Comment

RAM มีกี่ตัวครับ
              ถ้ามี สองตัว ให้ลองเสียบทีละตัวดูก่อนแล้วจึงเปิดเครื่องทดสอบครับ
              หรือถ้ายังไม่ติดก็เอาตัวที่เสียบออกแล้วเอาอีกตัวเสียบลงไปแทนครับ แล้วลองเปิดดูอีกทีเหมือนเดิม
              มีสองตัวครับ เีดี๋ยวจะลองดู ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by boonserm View Post
                ทำความสะอาดแล้วครับ การ์ดจอนี้ถ้าเราเอาตัวอื่นมาลองเราไม่ต้องลงไดร์เวอร์ พอจะรู้ได้หรือเปล่าครับ
                ขอบคุณครับ
                เอาการ์ดจอตัวอื่นมาลองเสียบดูได้ ถ้าเสียบแล้วขึ้นหน้า bios ก็แสดงว่าเป็นที่การ์ดจอแหละครับ ไม่ต้องรอจนถึงเข้า windows ก็ได้

Comment

เอาการ์ดจอตัวอื่นมาลองเสียบดูได้ ถ้าเสียบแล้วขึ้นหน้า bios ก็แสดงว่าเป็นที่การ์ดจอแหละครับ ไม่ต้องรอจนถึงเข้า windows ก็ได้
                  ขอบคุณมาก ๆ ครับเดี๋ยวจะลองดู

Comment

ง่ายๆ ดูที่ คีบอรืดมีไฟติดมั้ย ถ้าติดแสดงว่า เป็น ที่การ์ดจอ กับพวกสายต่อ ชั่วร์ๆ

ถ้า คีบอรืดไฟไม่ติด ขั้นแรกเช๊คแรม PSU MB

Comment

ขั้นแรกดูที่ลำโพงก่อนว่าสายขาดตรงไหนหรือเปล่า ถ้าขาดก็เชื่อมต่อให้ติดกันก่อน
                      จากนั้นเปิด sound scheme เลือกเป็น windows default และใส่เครื่องหมายที่ play windows startup sound ตามด้วย ok

Comment

ง่ายๆ ดูที่ คีบอรืดมีไฟติดมั้ย ถ้าติดแสดงว่า เป็น ที่การ์ดจอ กับพวกสายต่อ ชั่วร์ๆ

ถ้า คีบอรืดไฟไม่ติด ขั้นแรกเช๊คแรม PSU MB
                        พอดีเครื่องอยู่ที่บ้านน้อง เดี๋ยวจะลองดู คงจะอีกยาวแน่
                        จากนั้นเปิด sound scheme เลือกเป็น windows default และใส่เครื่องหมายที่ play windows startup sound ตามด้วย ok
                        อยู่ตรงไหนครับ ขอบคุณมากครับสำหรับทุก ๆ คำตอบ

Comment

ฟันธงว่าเป็นที่การ์ดจอ หาตัวอื่นมาลองเสียบดูถ้าติดแสดงว่าตัวเก่าพัง
                          ผมเจอบ่อยๆ

Comment

ฟันธงว่าเป็นที่การ์ดจอ หาตัวอื่นมาลองเสียบดูถ้าติดแสดงว่าตัวเก่าพัง
                            ผมเจอบ่อยๆ
                            ถ้าเราเอาการ์ดจอไปเสียบที่เครื่องอื่น เครื่องที่เป็นออนบอร์ดโดยไม่ต้องปิดไดรเวอร์เครื่องที่เป็นออนบอร์ด จะได้หรือเปล่าครับ เพราะไม่มีการ์ดจอจะลอง

Comment

ขอถามท่าน SunzabiLL อีกครั้งครับ การ์ดจอผมได้ลองกับเครื่องอื่นแล้วยังดีอยู่ แต่มาสงสัยเมนบอร์ด ที่บอกว่าถ้าไฟที่คีย์บอร์ดไม่ติดให้เช็คแรม PSU MB ผมเช็คแล้วแรมดี PSU หมุนปกติ แต่ไฟทีคีย์บอร์ดตอดแรก ๆ ไม่ติดอยู่สักพักมันก็ติดขึ้น มันจะเกี่ยวกับเมนบอร์ดหรือเปล่าครับ

Comment

Working...
                              X