Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD Phenom X4 9950+GA-MA790GP-UD4H เต่ามากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD Phenom X4 9950+GA-MA790GP-UD4H เต่ามากๆ

อุปกรณ์ที่ใช้ในเครื่อง (CM 690)
    AMD Phenom X4 9950 เพิ่งปรับตัว X เป็น X14 = 2.8 MHz อ่ะ ครับ (เดิมเป็น 2.6 MHz)
    GA-MA790GP-UD4H
    DVD ASUS SATA
    ตัวที่ 1.WD Raptor 74 GB. SATA ไว้สำหรับรัน O/S อ่ะ ครับ
    ตัวที่ 2.SEAGATE 1.5 TB. SATA เอาไว้เก็บข้อมูล
    ตัวที่ 3. SEAGATE 500 GB. IDE เอาไว้เก็บข้อมูล
    ตัวที่ 4. SEAGATE 300 GB. IDE เอาไว้เก็บข้อมูล
    ตัวที่ 5. SEAGATE 160 GB. SATA เอาไว้เก็บข้อมูล
    O/S Windows XP SP 3 V.3311 Ori
    Monitor LCD 32 ince ต่อแบบ D-SUB (เป็นจอทีวี)
    มีเรื่องรบกวนถามพี่ๆ ใน OCZ ครับ ว่าทำไม เครื่องแบบว่าเต่าๆๆๆๆ และเต่า มากๆ คิดและทำงานช้ามาก ความรู้สึกเหมือนเครื่องพวก 486 เลยครับ ไม่รู้ว่าต้องปรับแต่งอะไรบ้าง ที่ปรับแต่งไปแล้วมี AMD Phenom X4 9950 เพิ่งปรับตัว X เป็น X14 = 2.8 MHz อ่ะ ครับ (ดูในโปรแกรม CPU-Z) ไม่กล้าปรับแต่งอาไรมากไปกว่านี้กัว แต๊บ อย่างที่ว่ากัน ถามผู้รู้ดีกว่า
    1.ต้องเพิ่มอาไรบ้างในระบบ ?
    2.ต้องรับแต่งอาไรบ้าง ?
    ผมใช้งานทั่วไป โหลดบิต ดูหนัง ฟังเพลง ตัดต่อหนังมั่งบ้างครั้ง แต่ว่าเครื่องเต่ามากๆ ถึงมากที่สุด ประกอบมาไม่คุ้มค่าการรอค่อย เลย ครับ เลยต้องมาตั้งกระทู้ ถาม ?? ขอบคุณพี่ๆ ครับ

ไม่สันทัด AMD รอท่านผู้รู้จิงมาช่วยไขข้อกระจ่าง - -

Comment

Originally posted by TikkyMix View Post
      ไม่สันทัด AMD รอท่านผู้รู้จิงมาช่วยไขข้อกระจ่าง - -

Comment

ลองลงวินโดวใหม่บวกกับคราวนี้ ไดรเว่อร์ทุกอย่างใหม่หมด

Comment

Originally posted by TikkyMix View Post
          ขอบคุณครับ

Originally posted by TWK. View Post
          ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Blademint View Post
            ลองลงวินโดวใหม่บวกกับคราวนี้ ไดรเว่อร์ทุกอย่างใหม่หมด
            ลองลง ไป รอบ 3 แล้ว ครับ ยังเป็นเหมือนเดิม อ่ะ

Comment

ลองใช้ HDTune ตรวจดู HDD ทุกตัวของท่าน เพราะสาเหตุอาจจะมาจาก HDD ก็ได้

Comment

ลืมบอกไปว่าให้ตรวจว่ามันทำงานที่ความเร็วปกติทุกตัวหรือเปล่า

Comment

ดูสเปกแล้วแรงพอสมควรเลยนะ ไม่น่าจะช้าเลย
                  ผมใช้บอร์ดตัวเดียวกันท่านแต่ผมใช้ 7750be
                  ระบบโดยรวมทีว่าแรงทีเดียวเน้นงานตัดต่อกับ auto cad

ลองเช็ค Bad ดูครับ หรือไม่ก็ลบไฟล์ขยะทั้งหมดในคอมแล้วก็ ดีเฟค ไดฟ์ทุกไดฟ์ดูครับ
                  ถ้าหมดหนทางก็ลองฟอร์แมตคอมดูครับ อาจจะช่วยได้

Comment

555 cpu เเรงจนจน หาดเเวร์ตัวิื่นตามไม่ทันเรยโว้ย

Comment

Originally posted by Blademint View Post
                      ลองใช้ HDTune ตรวจดู HDD ทุกตัวของท่าน เพราะสาเหตุอาจจะมาจาก HDD ก็ได้
                      เช็คแล้ว ครับ ปกติทุกตัว เลย

ลืมบอกไปว่าให้ตรวจว่ามันทำงานที่ความเร็วปกติทุกตัวหรือเปล่า
                      ปกติ ครับ ทุกตัว อ่ะ

Originally posted by minipop View Post
                      ดูสเปกแล้วแรงพอสมควรเลยนะ ไม่น่าจะช้าเลย
                      ผมใช้บอร์ดตัวเดียวกันท่านแต่ผมใช้ 7750be
                      ระบบโดยรวมทีว่าแรงทีเดียวเน้นงานตัดต่อกับ auto cad
                      ผม ก็ ไม่ เข้า ใจ เหมือน กาน ครับ ทีแรกนึกว่า แรง เต่า ไม่คุ้ม เลย

ลองเช็ค Bad ดูครับ หรือไม่ก็ลบไฟล์ขยะทั้งหมดในคอมแล้วก็ ดีเฟค ไดฟ์ทุกไดฟ์ดูครับ
                      ถ้าหมดหนทางก็ลองฟอร์แมตคอมดูครับ อาจจะช่วยได้
                      ทำหมด แล้ว ครับ ก็ ปกติ ดี ออ่ะ

Originally posted by hipnote View Post
                      555 cpu เเรงจนจน หาดเเวร์ตัวิื่นตามไม่ทันเรยโว้ย
                      อันนี้ ไม่ รู้ ครับ ใครตามใคร แต่ ผม อยากให้ มัน สมบูรณ์ เร็วหน่อย กับ เงิน ที่เสีย ไป อ่ะ

Comment

จอท่านใหญ่มาก เลยปรับความละเอียดได้สูงสุดแถมท่านไม่มีกาดจอ เลยทำให้ดูช้าไปเองหรือเปล่าครับ
                        เครื่องทานอาจจะปกติก็ได้
                        ผมว่าลองรัน PC mark 05 กับ 3Dmark 05 06 ดูแล้วลองดูผลถ้าคะแนนทุกอย่างออกมาปกติก็เลิกห่วงได้เลยครับเพราะแสดงว่าเครื่องท่านปกติดีทุกอย่าง

Comment

ลอง เปลี่ยน HDD ลง windows หรือยังครับ

Comment

คําตอบอยู่ที่คะแนนครับ ตามข้างบนนั้นแหละ
                            ถ้าคะแนนผิดค่อยมาหาที่ผิด

Comment

คะแนนไม่ใช้ผลที่ตะวัดว่า OS ทำงานช้าหรือผิดปกตินะครับ

การมีปัญหากับ OS หรือ ไดร์เวอร์บางตัวกับฮาร์ดแวร์ก็มีผลทำให้หน่วงหรือช้ามากๆได้ครับ แต่เทสคะแนนออกมาก็ปกติ

อย่าไปฝากทุกอย่างไว้ที่คะแนนครับ

Comment

Working...
                              X