Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถาม 4870 vs 4870x2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Alkung View Post
    ที่ผมดูๆมานะครับ 4870x2 เล่นกับจอ22''สบายๆเลยครับ
    จะซื้อเหมือนกันหรอ หุหุ ^^" มีเพือ่นแล้วๆ 55
    ครับ แต่ประมาณเดือนเมษายน อ่ะครับ กะว่า แม้มันจะซื้อมาแล้วใช้ไม่คุ้มกับความสามารถมัน แต่มันมีความสุขทางใจครับ (แรงๆๆ ไว้ก่อนครับ ส่วนเรื่องจะได้ใช้เท่าไหร่ ค่อยว่ากัน ผมว่า นิสัยคนเรา ถ้าได้อะไรแรงๆมาแล้ว มันก็ต้องหาอะไรแรงๆมา Match กันจนได้หล่ะ ครับ อิอิอิ )

เอ่อ ถามหน่อยนะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Hadeware เท่าไรห่ เพราะปัจจุบันใช้แต่โน๊ตบุค

คือ Memory ของการ์ดจอ ที่มีทั้ง 256, 512, 1G, 2G มันคืออะไรครับ มีบ่งบอกอะไร แล้วมีผลอะไรกับการใช้งานครับ

Comment

memory ของการ์ดจอ ก้อคือ ram ของการ์ดจอครับ[หลักการก้อเหมือนๆกันเลย ดูเหมือนกัน]
      ตอนแรกผมก็จะซื้อต้นเดือนมีนา แต่ดูไปดูมา อาจจะพฤษจิกาเลย 55+ ดูกันยาวๆครับ
      งบประมาณคุณเท่าไรหรอ

แล้วท่านแมกซ์ไม่ตอบผมแล้วว น้องพีคๆๆ 55+

Comment

ซ้ำ ซะงั้น
        Last edited by jenjj69; 10 Mar 2009, 00:07:35.

Comment

ใช้ที่ว่ามันจะไปดึง mem จาก Ram มาใช้ป่ะครับ จากที่ผม มี Ram 1 G มันเลยลดเหลือ 756 เพราะ Mem ของ การ์ดจอมันมาเอาไป แบบนี้เหรอครับ

งบผมไหลไปเรื่อย อิอิอิ ตอนนี้ รวมจอ เหมือนๆจะ 50000 (แอบเสียดายเงินนิดๆ แต่เอาก็เอาฟ่ะ ซื้อทีเดียวเล่นกันยาวๆ ให้มันพังกันไปข้างนึง)

ปล. ไม่ทราบว่ารออะไรเหรอครับ นานจัง ตั้งเดือน พ.ย. แหนะ (บางทีผมก็กลัวว่าซื้อมา เด็วราคามันต้องตกแน่เลย เด็วจะเสียดายเงินครับ อิอิ)

Comment

เอ้ย ผิดๆๆ พฤษภาคมครับ 55+ ไม่ว่ากันนะ

รอราคามานคงที่ นิ่งๆหน่อย ตอนนี้หวาดเสียวครับ เหมือนกับตอนที่ออก core 2 มาใหม่ๆ

เมษาก้อน่าจะได้แล้ว (หลังไตรมาส1) ราคาน่าจะลดลง ผมรอดูก่อน ยังไงตอนนี้ก็ยังอยู่บ้าน ยังไม่ได้ไปมหาลัย

Comment

สรุปแล้ว คุณ Alkung จะเอาชุดที่ 1 หรือ 2 หล่ะครับ (จากที่ท่านโพสไว้)

ผมไม่มีความคิดเห็นนะ เพราะไม่รู้เรื่องเพิ่มเริ่มศึกษาได้ 2-3 วันเองเกี่ยวกับ ฮาร์ดแวร์ ยังงงๆ ครับ ตอนนี้ รุ่นโน้นรุ่นนี ค่ายโน้นค่ายนี้ ตีกันมั่วในหัวหมดแล้วครับ อิอิอิ

Comment

Originally posted by Alkung View Post
                1-2ปีเองหรอครับ เล็งไว้สัก 4ปี 555+ เอาไงดี
                ที่ผมอยากi7 จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ดครับ[เปลี่ยนการ์ดจอเอา]
                พอดีเหนเพื่อนซื้อโน้ตบุ๊คacer45000ตัวใหม่ การ์ดจอไม่น่าแรงมาก(มั้ง) ยังเล่น prince of persia แบบแรงสุดสบายๆเลย
                อยากบอกว่า ผมชอบพีคม๊ากมาก >< ชอบให้ท่านมาตอบเอง หุหุ นะครับท่านแม็ก(หรือป่าวว 555)
                ในความคิดของผมนะคับจะซื้อคอมให้แรงไป 4ปีเป็นไปได้ยากมาเลยคับ เอาให้แรงครบ2ปีก็แทบกระอักแล้ว ยกตัวอย่างเช่น 8800Ultra อะคับตอนต้นปี 2008 เคยเป็นตัวที่แรงสุดนี้ผ่านมาแค่ปีเดียวกลายเป็นการ์ดกระจอกๆไปเลย เริ่มเล่นเกมใหม่ๆ res สูงๆ ภาพสวยๆไม่ได้แล้ว

ส่วนเรือ่งสเป็กคอมผมของเคลียบางเรือ่งก่อนนะคับ ถ้าจะเอามาเล่นเกมนะคับ dual core ก็พอแล้วตอนนี้ผมใช้ E7200 @4.15Ghz กับ 4870x2 ในเกม crysis ผมยังได้ fps เยอะกว่า review i920+4870x2 ของบางเว็ปเลยคับ ผมว่าจะแรงไม่แรงขึ้นอยู่กับว่าจะ OC CPU ไปที่เท่าไรมากกว่าคับ แต่แน่นอนผมเชือ่ว่า ถ้าเอา i920 OC 4.0Ghz มันก็ต้องแรงกว่า dual core 4กิ๊กแน่ๆอยู่แล้วดังนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับว่าท่านเป็นนัก OC ขนาดไหนยิ่ง OC เยอะก็ยิ่งเสียเงินน้อย สัดส่วนของหน้าจอก็มีผลนะคับ อย่างที่เคยมีคนตอบไว้แล้วว่าถ้าเล่น res สูงๆ(เกิน 1650x1024)แค่ 4870 เอาไม่ไหวหรอกคับ คิดดูคับผมใช้จอ46นิ้วที่ res 1920x1080 เท่านั้น 4870x2 ของผมยังเล่น crysis ที่ ultra high ไม่ได้เลยคับ
                โดยสรุปแล้วผมว่าท่านต้องถามตัวเองก่อนว่าอะไรเหมาะกับเรา อย่างโดยส่วนตัวผมเน้น OC ก็เลยเล่นแต่รุ่นต่ำไ่ม่คิดเพราะจะไป Q เลยเพราะไม่คุ้มค่า แต่ตอนนี้ผมก็คิดว่าถ้าเปลีย่นตัวใหม่ก็จะไป i7 เหมือนกันเพราะได้ข่าวว่า OC ได้แรงสุดยิด

ปล.สุดท้ายนี้ถ้าผมเป็นท่าจะซื้อ i7 เพราะว่าถ้ามองอนาคตแล้ว GPU ไปเร็วกว่า CPU อีกอย่างได้ข่าวว่า HD5000 จะออกภายในปีนี้ด้วย ดังนั้นตอนนี้ผมว่า HD4870x2 ไม่คุ้มกับการลงทุนคับ

Comment

Originally posted by pooparat View Post
                  ในความคิดของผมนะคับจะซื้อคอมให้แรงไป 4ปีเป็นไปได้ยากมาเลยคับ เอาให้แรงครบ2ปีก็แทบกระอักแล้ว ยกตัวอย่างเช่น 8800Ultra อะคับตอนต้นปี 2008 เคยเป็นตัวที่แรงสุดนี้ผ่านมาแค่ปีเดียวกลายเป็นการ์ดกระจอกๆไปเลย เริ่มเล่นเกมใหม่ๆ res สูงๆ ภาพสวยๆไม่ได้แล้ว

ส่วนเรือ่งสเป็กคอมผมของเคลียบางเรือ่งก่อนนะคับ ถ้าจะเอามาเล่นเกมนะคับ dual core ก็พอแล้วตอนนี้ผมใช้ E7200 @4.15Ghz กับ 4870x2 ในเกม crysis ผมยังได้ fps เยอะกว่า review i920+4870x2 ของบางเว็ปเลยคับ ผมว่าจะแรงไม่แรงขึ้นอยู่กับว่าจะ OC CPU ไปที่เท่าไรมากกว่าคับ แต่แน่นอนผมเชือ่ว่า ถ้าเอา i920 OC 4.0Ghz มันก็ต้องแรงกว่า dual core 4กิ๊กแน่ๆอยู่แล้วดังนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับว่าท่านเป็นนัก OC ขนาดไหนยิ่ง OC เยอะก็ยิ่งเสียเงินน้อย สัดส่วนของหน้าจอก็มีผลนะคับ อย่างที่เคยมีคนตอบไว้แล้วว่าถ้าเล่น res สูงๆ(เกิน 1650x1024)แค่ 4870 เอาไม่ไหวหรอกคับ คิดดูคับผมใช้จอ46นิ้วที่ res 1920x1080 เท่านั้น 4870x2 ของผมยังเล่น crysis ที่ ultra high ไม่ได้เลยคับ
                  โดยสรุปแล้วผมว่าท่านต้องถามตัวเองก่อนว่าอะไรเหมาะกับเรา อย่างโดยส่วนตัวผมเน้น OC ก็เลยเล่นแต่รุ่นต่ำไ่ม่คิดเพราะจะไป Q เลยเพราะไม่คุ้มค่า แต่ตอนนี้ผมก็คิดว่าถ้าเปลีย่นตัวใหม่ก็จะไป i7 เหมือนกันเพราะได้ข่าวว่า OC ได้แรงสุดยิด

ปล.สุดท้ายนี้ถ้าผมเป็นท่าจะซื้อ i7 เพราะว่าถ้ามองอนาคตแล้ว GPU ไปเร็วกว่า CPU อีกอย่างได้ข่าวว่า HD5000 จะออกภายในปีนี้ด้วย ดังนั้นตอนนี้ผมว่า HD4870x2 ไม่คุ้มกับการลงทุนคับ
                  ท่าน OC ไกลจังครับ มันจะไม่มีปัญหาบ้างเหรอครับ

ปล. ท่านว่า Q 9550 กะ i7 ถ้ามีเงิน หมื่นกว่าๆ ที่จะสามารถซื้อได้ทั้งสอง (เลือก1 อย่าง) ควรจะซื้อ i920เหรอครับ แล้ว i920 จะ OC ได้ไกลเท่าไหร่ครับ ปกติมันอยู่ที่ 2.66 Ghz

ปล.2 ท่านว่าตอนนี้ ซื้อ HD4870x2 ไม่คุ้มเหรอครับ ว่าจะกำลังจะซื้ออยู่เลยครับ ผมเลยลังเลเลยครับ อิอิอิ ถ้า HD5000 ออกมาจริง ก็ต้องมีราคาแพงกว่า HD4870x2 อยู่แล้วใช่มั้ยครับ แล้วท่านคิดว่า HD5000 จะแรงกว่า HD4870x2 ยังไงเหรอครับ ถามเฉยๆนะครบั ไม่ได้มีเจตนาร้าย แค่อยากรู้ แบบคนไม่รู้อะครับ
                  Last edited by jenjj69; 10 Mar 2009, 02:20:05.

Comment

Originally posted by jenjj69 View Post
                    สรุปแล้ว คุณ Alkung จะเอาชุดที่ 1 หรือ 2 หล่ะครับ (จากที่ท่านโพสไว้)

ผมไม่มีความคิดเห็นนะ เพราะไม่รู้เรื่องเพิ่มเริ่มศึกษาได้ 2-3 วันเองเกี่ยวกับ ฮาร์ดแวร์ ยังงงๆ ครับ ตอนนี้ รุ่นโน้นรุ่นนี ค่ายโน้นค่ายนี้ ตีกันมั่วในหัวหมดแล้วครับ อิอิอิ
                    55+ กำลังเล็ง i7 920 + gtx260 ครับ แต่มานเกิบงบนิดหน่อย
                    สนใจไปประกอบด้วยกันไหมครับ เผื่อราคามานถูกลง หุหุ
                    Last edited by Alkung; 10 Mar 2009, 16:36:16.

Comment

Originally posted by pooparat View Post

ขอบคุณค๊าบบบ อุส่าห์มาตอบ ^^"
                      อ่านแล้วเข้าใจ

Comment

i7 แจ่ม

การ์ดจอผมเชีย 9800gtx+

คู่กันก้อแรงโคตรแล้วครับ

แล้วรองบใหม่ ซื้อการ์ดจออย่างเดียว ครั้งหน้า

Comment

Originally posted by jenjj69 View Post
                          ท่าน OC ไกลจังครับ มันจะไม่มีปัญหาบ้างเหรอครับ

ปล. ท่านว่า Q 9550 กะ i7 ถ้ามีเงิน หมื่นกว่าๆ ที่จะสามารถซื้อได้ทั้งสอง (เลือก1 อย่าง) ควรจะซื้อ i920เหรอครับ แล้ว i920 จะ OC ได้ไกลเท่าไหร่ครับ ปกติมันอยู่ที่ 2.66 Ghz

ปล.2 ท่านว่าตอนนี้ ซื้อ HD4870x2 ไม่คุ้มเหรอครับ ว่าจะกำลังจะซื้ออยู่เลยครับ ผมเลยลังเลเลยครับ อิอิอิ ถ้า HD5000 ออกมาจริง ก็ต้องมีราคาแพงกว่า HD4870x2 อยู่แล้วใช่มั้ยครับ แล้วท่านคิดว่า HD5000 จะแรงกว่า HD4870x2 ยังไงเหรอครับ ถามเฉยๆนะครบั ไม่ได้มีเจตนาร้าย แค่อยากรู้ แบบคนไม่รู้อะครับ
                          OC ไกลเพราะ MB mod ใช้ Rampage Formula คับอัดไฟ CPU ไม่แรง แต่อัดไฟที่ MB ค่อนข้างแรง มีปัญหาไหมเหรอ ก็มีคับ บูตไม่ติด บ้างเป็นบางครั้ง คิดว่าถ้า updat bios ก็คงหาย แต่ยังขี้เกียจ เพราะส่วนใหญ่ก็บูตติดไม่มีปัญหาและเล่นเกมกินสเป็กสูงๆจบมาหลายสิบเกมแล้วก็ไม่เคยเจอ BOD (blue screen of death)
                          ปล.i7 920 คุ้มกว่าล้าน% CTC (clock to clock) มันเร็วกว่ากันคับ แล้ว เห็นเกือบทุกเว็ป review stable ที่ 4.0Ghz เกือบทุกตัวเลย ใช้ DDR3 ด้วย แถมตัว memory managment ก็ integrate อยู่ใน cpu แล้วคราวนี้ความเร็ว read/write ram ไม่แพ้ AMD แล้ว
                          ปล2. 4870x2 เห็นราคาที่ไทยแล้วผมว่าไม่คุ้มคับ เมกามีช่วงหนึ่งเคยลดเหลือแค่ $380 เองอีกอย่างที่บอกว่าไม่คุ้มเพราะว่า ท่านจขกท บอกว่าซื้อเพือ่อนาคต งั้นผมว่ารอ HD5800 ดีก่า

Comment

OC ไกลเพราะ MB mod ใช้ Rampage Formula คับอัดไฟ CPU ไม่แรง แต่อัดไฟที่ MB ค่อนข้างแรง มีปัญหาไหมเหรอ ก็มีคับ บูตไม่ติด บ้างเป็นบางครั้ง คิดว่าถ้า updat bios ก็คงหาย แต่ยังขี้เกียจ เพราะส่วนใหญ่ก็บูตติดไม่มีปัญหาและเล่นเกมกินสเป็กสูงๆจบมาหลายสิบเกมแล้วก็ไม่เคยเจอ BOD (blue screen of death)
                            ปล.i7 920 คุ้มกว่าล้าน% CTC (clock to clock) มันเร็วกว่ากันคับ แล้ว เห็นเกือบทุกเว็ป review stable ที่ 4.0Ghz เกือบทุกตัวเลย ใช้ DDR3 ด้วย แถมตัว memory managment ก็ integrate อยู่ใน cpu แล้วคราวนี้ความเร็ว read/write ram ไม่แพ้ AMD แล้ว
                            ปล2. 4870x2 เห็นราคาที่ไทยแล้วผมว่าไม่คุ้มคับ เมกามีช่วงหนึ่งเคยลดเหลือแค่ $380 เองอีกอย่างที่บอกว่าไม่คุ้มเพราะว่า ท่านจขกท บอกว่าซื้อเพือ่อนาคต งั้นผมว่ารอ HD5800 ดีก่า
                            ต้องรออีกนานมั้ยครับ HD5800เนี่ย

Comment

คงไม่รอแล้วครับ ถ้ารอคงไม่ได้ใช้แน่เลย อิอิอิ (โน๊ตบุคผมจะพังแล้ว ขาดคอม เหมือนขาดใจครับ อิอิอิ)

สเปกที่ว่าๆกันมา ผมว่ามันก็ใช้ได้เป็น 5-6 ปีหรือมากกว่าแล้วครับ (ถ้าเครื่องไม่ชิงพัง เจ๊ง ไปซะก่อนนะครับ อิอิ)

Comment

ฮ่ะๆ มัวแต่ รอ
                                เดี๊ญวพอรุ่นใหม่ออกมาก็รออีก

แล้วเมื่อไหร่จะซื้อหล่ะครับเจ้านาย

Comment

Working...
                                X