Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอFormat hdแล้วลงวินโด้ใหม่ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอFormat hdแล้วลงวินโด้ใหม่ยังไงครับ

ปกติพอผมลงวินโด้ใหม่ก็ลงได้ปกติทั่วๆไป
    แต่วันนี้ผมฟอแมทhdทั้งลูกเลยกะลงใหม่ครับ
    แต่พอถึงขั้นตอนที่ให้กด enter-repair-esc
    ผมกดเอนเทอร์ตามปกติ แต่คราวนี้มันลงไม่ได้ครับ
    มันบอกประมาณว่าไม่มีHDถูกติดตั้ง แล้วให้กดF3 for quit
    ผมต้องแก้ไขยังไงอ่ะครับ ขอบคุณครับ

รอให้ ผู้รู้มาตอบ อยากรู้เหมือนกัน

ดันๆๆๆ

Comment

ตอนที่อยู่ใน bios มันมองเห็น HD รึเปล่าครับ

Comment

เป็นที่แผ่นวินโดว์หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by taurus13 View Post
          ตอนที่อยู่ใน bios มันมองเห็น HD รึเปล่าครับ
          ผมยังไม่ได้ลองดูที่ไบออสครับ เพราะมันบูตไรไม่ขึ้นเลย
          แต่พอเอามาลองต่อกับบ็อกexternal hd3.5 ก็ปกติดี(ถึงได้ฟอแมททั้งลูกเลยครับ)
          แต่พอจะลงวินโด้ใหม่กลับลงไม่ได้ซะงั้น งง

แผ่นวินดด้ตัวนี้เป็นตัวที่ลงใช้ประจำอย่แล้วครับ ไม่น่าจะเป็นที่แผ่นครับ

Comment

อาการเดียวกัน ผมส่ง hdd เคลมไปแล้วครับ ประกัน synex ส่งปุ๊บเปลี่ยนตัวใหม่เลย fortune
            ของผมบางที่เหน hdd ก็เข้า ได้ บางทีก็ ค้างหน้าจอมืดเหมือน ไม่มี hdd อยู่

ส่วนลง windows นั้น บางครั้งผมก้ได้ บางครั้งก็ไม่ได้ครับ พยายามหาโปรแกรมมาจับ bad พยายาม low format ก็แล้ว รอบนี้ลง windows เสร็จ ล้างทั้ง hdd สร้าง patition ใหม่ เข้า window ทำงานซักพัก จอฟ้าเลยคับเพ่น้องคับ

งานเข้า ตัดสินใจ ซื้ออันใหม่เพราะ ต้องทำงานด่วน แต่งานถูกดึงออกมาแล้ว เอาตัวใหม่ใส่ หมดปัญหาเลย ตัวเก่าส่งเคลม

Comment

Originally posted by bannakan View Post
              ผมยังไม่ได้ลองดูที่ไบออสครับ เพราะมันบูตไรไม่ขึ้นเลย
              แต่พอเอามาลองต่อกับบ็อกexternal hd3.5 ก็ปกติดี(ถึงได้ฟอแมททั้งลูกเลยครับ)
              แต่พอจะลงวินโด้ใหม่กลับลงไม่ได้ซะงั้น งง

แผ่นวินดด้ตัวนี้เป็นตัวที่ลงใช้ประจำอย่แล้วครับ ไม่น่าจะเป็นที่แผ่นครับ
              ก่อนเข้า windows ให้กด F2 หรือ Delete รัวๆ เพื่อเข้าไปดูในไบออสก่อนครับว่าเครื่องมองเห็น Hdd. หรือไม่ครับ ถ้าไม่เห็นก็ลองตรวจดูสายจุดเสียบสายก่อนครับว่าหลวมหรือป่าว

Comment

Originally posted by chuechai View Post
                ก่อนเข้า windows ให้กด F2 หรือ Delete รัวๆ เพื่อเข้าไปดูในไบออสก่อนครับว่าเครื่องมองเห็น Hdd. หรือไม่ครับ ถ้าไม่เห็นก็ลองตรวจดูสายจุดเสียบสายก่อนครับว่าหลวมหรือป่าว

ตามนั้นครับ เช็คทีละขั้นตอนครับ เช็คให้เห็น HD ก่อน ลงไม่ได้อีกเอาไปเผาครับ (เคลม)

Comment

Working...
                X