Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอม จอติดขึ้นยี่ห้อเมนบอดแล้วค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอม จอติดขึ้นยี่ห้อเมนบอดแล้วค้าง

อาการคอมของผมตอนนี้คือ เสียบปลั๊ก เปิดคอม จอติด พัดลม cpu หมุน พัดลมการ์ดจอหมุน ไฟแรม ขึ้น แต่จอจะค้างแค่หน้ายี่ห้อของเมนบอร์ด แล้วจะค้าง ทำอะไรต่อไม่ได้เลย ลองปิดแล้วเปิดใหม่ กด del ซ้ำๆ เข้าไบออสได้ เมนบอดมองเหนฮาร์ดดีส มองเหนแรม มองเหน cpu แต่เปิดคอมมันก้อค้างหน้ายี่ห้อของเมนบอดทุกครั้งไป ค้าง...ไม่ไปต่อ ไม่ขึ้นหน้าวินโดวให้เหงเลย อาการแบบนี้ คือยังไงคับ

มันเปนตอนที่หลังจากเปลี่ยน psu มาอะคับ ก่อนหน้านี้ใช้ psu อันเก่าไม่เปน แต่พอเปลี่ยนตัวใหม่ วัตต์เยอะกว่า กลับเปนเลย

ใครเคยเปน หรือ พอรู้ บอกวิธีแก้ หรือทำยังไงดี

เห็น hdd ไหมครับ ลองเช็คดูว่าตอนประกอบเสียบสายครับป่าว

Comment

ผมเคยเจอนะครับ ซีดีเน่า รออยู่นานมาก กว่าจะเข้าเอิ๊กๆ ลองถอดสาย ซีดีรอมดูถ้ามองเห็นฮาร์ดดิสนะครับ

Comment

มองเหนฮาร์ดดีสคับ ide master ส่วน slave เสียบซีดีรอมอยู่อะคับ
        แต่ทำไมมันค้างแค่ตรงหน้ายี่ห้อเมนบอด ไม่บูทวินโดวเลย เอาฮาร์ดดีสเพื่อนมาต่อ ก้อเปนเหมือนกัน สายก้อเชคดูหมดแล้ว

Comment

ถอดสายแพ ซีดีรอมดูซิครับ

Comment

ลองแล้วงับ ลองเสียบแค่ฮาร์ดดีส มันก้อไม่ติด อ้อ ลืมไปว่า ผมลองไม่ต่อฮาร์ดดีสดูอะคับ มันก้อค้างเหมือนเดิม

Comment

clear cmos ลองดูยังคับ

Comment

ท่านบอกว่าเปลี่ยน PSU ใหม่แล้วเป็นแสดงว่าปัญหาต้องมาจาก PSU แน่นอนครับ ลองเช็คว่าสายไฟทุกสายต่อแน่นดีทุกสายหรือไม่ ถ้าแน่ใจว่าเสียบดีทุกสายแล้ว ก็เอา PSU ไปเคลมครับ
                ว่าแต่ท่าน ใช้ PSU อะไรครับ

Comment

ไฟที่ต่อจากpsu ลงบอร์ดของท่านน่าจะมีปันหานะ ลองเช็คดูหน่อยก็ดีครับ

Comment

ลองดูสายไฟที่เสียบลงบอร์ดดูครับว่าเสียบผิดสายป่ะครับ

Comment

ไม่รู้เกี่ยวกับpsuรึเปล่า ปีที่แล้วผมเปลี่ยนpsu250wไปเป็น500w เสียบสายถูกทุกอย่าง พอเปิดเครื่องทุกอย่างเงียบ ส่งเครมซินเน็กสบายไป

Comment

เป็นตอนที่เปลี่ยน PSU ถ้าให้ผมเดาก็คงเป็นที่ PSU ครับ ลองถอด PSU ไปลองกับเครื่องอื่นดูครับ

Comment

PSU เปลี่ยนจาก Enermax 350w เปน Silverstone 500w อะ ก่อนจะถอดมันยังเล่นคอมได้ปกติ แต่พอเปลี่ยนเสียบสาย จัดสายไฟ ก้อเปนเลย

Comment

เคลม psu ครับเพิ่งซื้อมาเปลี่ยนของใหม่ครับ

Comment

เึครมครับพี่น้อง มาอีกแล้ว psu ทำพิษ ^^

Comment

Working...
                              X