overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ลดความร้อนยังไงดีคับ

OverclockZone Member DemonShafT's Avatar

Default ลดความร้อนยังไงดีคับ

ตอนนี้ผมใช้ CPU AMD X3 Phenom 8650 เมนบอร์ด Asus M2N68-AM
    ความร้อนที่วัดได้หลังเปิดเครื่องทิ้งไว้(โหลดบิทเฉยๆ) CPU = 61 องศา เมนบอร์ด = 51 องศา
    จะทำไงให้ลดลงได้มั่งอะคับ หลังเคสถึงกำแพงระยะประมาณ 1 คืบคับ

ลืมบอกไป เคสของ Cooler Master คับ ไม่เห็นมันจะ Cool เลย -*-

ขอบคุณคับ
    Last edited by DemonShafT; 10 Mar 2009 at 01:49:36.

OverclockZone Member scops's Avatar

ติดแอร์ไงเย็นแน่ๆ ถ้าถึงกับ CM เอาไม่อยู่ละก็คงวิธีนี้วิธีเดียวแล้วละ

OverclockZone Member aumletsgo's Avatar
    ท่าเรือคลองเตย กรมศุลกากร โลตัสพระราม4 bts พร้อมพงษ์ ใต้ดิน คลองเตย ศูนย์ประชุมสิริกิต

cpu 61 องศา เมนบอรฺ์ด 51 จริงๆไม่เยอะนะคับ ผมปาเข้าไป เกือบ 80 องศา ยังเล่นได้ อย่าคิดมากคับ

OverclockZone Member

Thumbs up

แนะนำให้ปรึกษา ท่าน TWK.

" อาร์ตตัวพ่อเรื่องพัดลม "...........

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

oc ป่ะครับ ถ้าไม่ ก็ร้อนเกินละ ลองเชคดูว่าซิ้งค์แน่นไหม

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

อยากเห็นในเคสติดพัดลมกี่ตัว ตรงใหนมั่ง แต่ละตัวความแรงเท่าใหร่ อะไรอุดทางลม

OverclockZone Member DoLL's Avatar

ปิดเครื่องครับหายร้อนเลย - -

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

ป๊าด มีทุนก็จับลงน้ำไปโลด

บ่มีทุนก้ตากลม

OverclockZone Member ceo-x's Avatar

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    oc ป่ะครับ ถ้าไม่ ก็ร้อนเกินละ ลองเชคดูว่าซิ้งค์แน่นไหม
    Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    อยากเห็นในเคสติดพัดลมกี่ตัว ตรงใหนมั่ง แต่ละตัวความแรงเท่าใหร่ อะไรอุดทางลม
    ดูสองอย่างนี้ก่อนละกัน

OverclockZone Member TikkyMix's Avatar

เอาไปแช่ตู้เย็น

OverclockZone Member DemonShafT's Avatar

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MXdeFunk
    เดิมๆซิงๆ เลยคับ เพิ่งซื้อมาเมื่อวันที่ 5 ที่ผ่านมานี่เองคับ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ XsoeIIsJ
    เคส Cooler Master รุ่น Elite 334 คับ มีพัดลม ใหญ่ๆหน่อย 1 ตัว ด้านหลัง เป่าออก
    Heatsink เป็นของ AMD เดิมๆคับ พัดลมของมันหมุน ประมาณ 5500 rpm ตัวที่ติดเคส ไม่รู้ความเร็วอะคับ ด้านหลังก็เว้นจากกำแพงประมาณ คืบนึงได้นะคับ ด้านหน้านี่ก็แง้มเฉียงๆ ช่องที่ใส่ DVD-ROM หมดแล้ว แล้วปิดฝาหน้ามันตามปกติ

ตอนนี้ซื้อซิลิโคน สีเงินๆมาใส่แล้วอะคับ แต่ไม่ลดลงเลยอ่าา แล้วก็ด้านหน้าเคสล่างๆหน่อย มีที่ไว้ติดพัดลมอีกตัวนึงคับ จะติดพัดลมเป็นดูดเข้าอีกตัวดีหรือเปล่าคับ

ใจก็อยากซื้อ Heatsink ใหญ่ๆมาติดอ่าคับ แต่มันแพงจังเลย เป็นพันแน่ะ ของ Cooler Master ตังนี่ไปกะคอมเกลี้ยงแล้วงะ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

ว่าแล้ว

ซิงค์เก่ามันแบบนี้้รึเปล่า

ถ้าไช่ ก็เปลี่ยนซิงค์ก่อน ผม 4600+ ไม่คล๊อก ยัด MX-2 เล่นเกมส์ออนไลน์มันยัง 60c

ซิลิโคน พยายามสอย MX-2 ให้ร่วง มันแพง แต่ขอบอกว่าคุ้มมาก ถึงมากที่สุด

เคส 1 ตัว ควรมีพัดลมอย่างน้อย 3 ตัว

ถ้าหน้า 1 หลัง 1 ข้าง 1 ( ข้างบนดีกว่า แต่เคสคุณมันไม่มีรู ) 12" เอื่อยๆ ก็ใด้

เรื่องแพงอย่าไปสนมันเถอะ เก็บวันละ 30 บาท เดือนเดียวก็ถอยซิงค์ดีๆ ใด้แล้ว

แต่ถ้าคอมพัง เก็บกันเป็นปี

อ่าคับ งั้นเดียวลงพัดลมดูดเข้าข้างหน้าอีกตัวนึงก่อน แล้วเอา MX-2 อัดไว้ แล้วเดียวรอ Heatsink ดีๆซักอัน ตามนี้ละกันคับ

แต่อยากรู้ว่า MX-2 หลอดนึงนี่มันอัดได้กี่ครั้งคับ
    แล้วก็ ระยะนี้ เปิดเคสใช้งานไปก่อนจะดีใหมคับ

ตอนนี้เล่นเกมอะไรๆ เป็นค้างทุกทีเลย ฟังเพลงก็ค้าง บางที ผมก็สงสัย มันเป็นเพราะ CPU ร้อนไป หรือเป็นเพราะ Window 7 (7022) กันแน่ แต่บางทีมันก็บลูสกรีนแล้วขึ้นว่า Dump to Memory แล้วต่อด้วยตัวเลขขึ้น พรวดๆๆ ผมละ มึน งง คอมเพิ่งซื้อแท้ๆ

ขอบคุณคับ

และขอบคุณ ท่าน XsoeIIsJ ที่ให้คำแนะนำคับผม

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ใช้ถุงกระดาษแทนถุงพลาสติกครับ ลดโลกร้อน

วิน 7 มีปัญหากับเกมส์ + ใดรเวอร์บางตัว มันยังเบต้าอยู่

ทนๆ xp ไปก่อน

ซิลิโคนหยอดเท่าเม็ดถั่วเขียว แล้วไช้ยาวไปเลย

เปิดฝาเคสเล่นก็น่าลอง ถ้าปัญหาลดลงก็แปลว่ามันร้อนจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks