overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: รบกวนช่วยเปรียบเทียบ I Phone 3G กับ Nokia 5800 Xpressmusic หน่อยครับ

OverclockZone Member allthatiam's Avatar

Default รบกวนช่วยเปรียบเทียบ I Phone 3G กับ Nokia 5800 Xpressmusic หน่อยครับ

คือหลักๆผมอยากทราบเกี่ยวกับเรื่องของรายละเอียดของการเล่นเพลงของทั้ง 2 ตัวครับ อยากทราบว่า 2 ตัวนี้ถ้าเน้นฟังเพลงตัวไหนเจ๋งกว่ากันครับ....ขอบคุณมากครับผม

OverclockZone Member allthatiam's Avatar

รบกวนหน่อยครับผม

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

ถ้าพูดถึง เพลงอย่างเดียว ผมยกให้ 5800 เพราะปรับ อีคอ ได้ตามต้องการ และสามารถใช้หูฟัง 3.5 ได้ทุกรุ่น ของ Iphone ปรับ อีคอไม่ได้ 3.5 ใช้ได้แค่ที่มันยาวๆถึง

การฟังเพลง ให้ดีอยู่ที่หูฟังครับ
    Last edited by nnnnum; 10 Mar 2009 at 10:21:53.

OverclockZone Member tnz_rock's Avatar

เคยใช้ ตัว 2g มาครับ แล้วตอนนี้มา อ้า แอ่น ส่ง ศูนย์
    ผมดลับชอบของไอโฟนมากกว่าแหะ ไม่รุ้ว่าจ.ข.ก.ท.เน้นการฟังเพลง
    หมายถึงด้านใดหว่า ถ้าหูฟัง iphone 3g มันเอาหูฟัง 3.5mm ปกติมาใส่ได้หมดเลยครับ
    ก็ขึ้นอยู่กับไฟล์เพลงด้วย ว่าการบีบอัดมากน้อยแค่ไหน
    ถ้าเน้นฟังลำโพงตัวเครื่อง ก็ไป 5800 เลยครับ ลำโพง2ตัว เสียงดีกว่าแยะ
    อีควอไลเซอร์ ไอโฟนปรับแต่งเองไม่ได้ แต่ 5800 สามารถทำได้ครับ
    แต่เรื่องการเปิดเพลง การค้นหาเพลง การจัดวางต่างๆ ผมว่า iphone ทำได้ดีกว่านิดนึงนะ
    อาจเป็นเพราะ cpu มันเร็วกว่าด้วยแหละครับ เลยทำให้เร็วขึ้นเยอะ

ต้องลองเล่นดูแล้วอะครับ ว่าท่านชอบตัวไหนมากกว่ากัน เพราะมันเกิดมาเพื่อฟังเพลงเหมือนกันเลย อิอิ

OverclockZone Member song4love's Avatar

Quote Originally Posted by nnnnum View Post
    ถ้าพูดถึง เพลงอย่างเดียว ผมยกให้ 5800 เพราะปรับ อีคอ ได้ตามต้องการ และสามารถใช้หูฟัง 3.5 ได้ทุกรุ่น ของ Iphone ปรับ อีคอไม่ได้ 3.5 ใช้ได้แค่ที่มันยาวๆถึง

การฟังเพลง ให้ดีอยู่ที่หูฟังครับ

เคยลองฟัง IPhone แล้วหรือครับ

IPhone เสียงอาจจะไม่ดีเท่า IPod Tuch แต่ผมว่าดีกว่า 5800 แน่นอน

จริงๆแล้วสินค้า 2 ตัวนี้ไม่ควรนำไปเปรียบเทียบกัน เพราะเค้าก็แบ่งกลุ่มเอาไว้ชัดเจนอยู่แล้ว ถ้าเจ้าของกระทู้งบน้อยและจะเอามาฟังเพลงจริงลองดู Sony Ericson ตระกูล Walkman จะดีกว่า 5800 ครับ

และการฟังเพลงที่ดี ถ้าเพลงไม่ไดีมาตั้งแต่ต้นกำเนิดเสียง มีหูฟังที่ดีก็ไม่เกิดประโยชน์อะไรครับ
    Last edited by song4love; 10 Mar 2009 at 10:56:27.

จริงๆผมเคยใช้ I Phone 2G + หูฟัง In Ear ของ Bose น่ะครับจริงประทับใจมากๆแต่พอดีโทรศัพท์ผมดันหาย
    ใจจริงก็อยากไปซื้อตัว 3G แต่ตอนนี้งบมีจำกัดก็เลยอยากลองสอบถามดูครับเพราะเห็นว่า 5800 ราคาอยู่ในงบพอดี
    น่ะครับ..... โชคยังดีที่หูฟังไม่ได้หายไปกับโทรศัพท์

OverclockZone Member yuri757a's Avatar

ผมไช้5800 ผมว่าเสียงมันยังไม่เท่าipodด้วยช่ำ
    แต่ไม่แค่ไช้I Phone

ส่วนตัวชอบipodแต่ไม่เคยเล่นI Phone
    5800 น่วงนิดๆ แล้ว วิดีโองงมากทำไมไฟร์mp4มันกระตูกบ่างเวลา
    บ่างเวลาก็ดูจนจบได้ แต่5800ถ่ายรูปสวยมากไช้แทนกล้องราคา6-7พันได้เลยคุ้ม
    ลำโพงดี ดีไซย์สวย ราคา13000คุ้มมากเอาคุ้ม5800คุ้มโคตรๆ

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ถ้าชอบฟังเพลง w ซีรี่ ชนะขาดครับ โซนี่แจ่มจิง ๆ

OverclockZone Member coolmilkkung's Avatar

ตระกูล W ของโซนี่ ผมกลับคิดว่าไม่เวิร์คแล้วปัจจุบันท่าเทียบกับค่ายอื่นมีการพัฒนาเรื่อยๆ แต่โซนี่ย้ำอยู่กับที่ด้านฮาร์ดแวร์เพิ่มสเปกอื่นๆที่ละเล็กละน้อย เพียงแต่แถมหูฟังเกรดดีกว่าชาวบ้านเค้า

อีกอย่างเจ้า5800มันดูคุ้มกว่าไอโฟนครับ ฟังค์ชั่นครอบคลุม แต่ราคามันต่างกันเกือบเท่าตัวเลยนะครับ

OverclockZone Member i704P's Avatar
    ม.ศรีปทุม//ปากเกร็ด นนทบุรี

ไม่รอเดือนหน้าให้ Android มาก่อนเหรอครับ

เผื่อจะเปลี่ยนใจ

OverclockZone Member Psycho_AJ's Avatar

ผมใช้ 5800 อยู่ครับตอนนี้ บอกเลยว่า เสียงของ 5800 เข้าขั้นไม่ดี(ฟังจากหูฟังของโนเกียเอง) คือผมเปรียบกับตัว Nk6131 ตัวเก่าของผมเสียงยังดีกว่าอีก(หูฟังโนเกียเหมือนกัน) งงเหมือนกัน แต่สงสัยน่าจะเป็นที่หูฟังมั้ง(กำลังจะซื้อหูฟังใหม่มาลองดู) ถ้าจะฟังเพลงเป็นหลักก็เอา iphone เถอะครับ

ปล.แต่การเอา iphone มาเปรียบเทียบกับตัว 5800 มันก็ไม่ถูกคู่นัก เพราะราคามันต่างกันตั้ง 10,000 ทำไมหลายๆคนชอบเอามาเปรียบเทียบกันจัง

ปล2.เห็นบอกว่ามีงบจำกัด 5800 พอดี แล้วถ้าจะซื้อ iphone 3G มันเพิ่มเงินอีกเกือบหมื่นเลยนะนั้น

OverclockZone Member thewee007's Avatar

5800 spec CPU + วัสดุไม่ดีนะ(เราไปลองเล่นมาที่งาน mobile expo อะ)

ราคาเลยไม่แพงน่ะ แนะนำ ipod touch 2g + มืิอถือ ราคา ไม่เกิน 1000 + กล้อง 5000
    แบต 3ก้อน ipod เล่นไม่หน่วงด้วย เพราะเี่ราทำงี้ยุ

OverclockZone Member คิม's Avatar

ซื้อ 5800 + หูฟังระดับเทพ iPhoneก็กระจาย

ที่เค้าว่า iPhone เสียงดี เพราะหูฟังที่แถมมามันดีในระดับหนึ่ง ไปโทษโนเกียไม่ดีเพราะเค้าแถมหูฟังคุณภาพด้อยกว่า iPhone มาให้

แต่สำหรับผมคงไม่ใช่ ใช้แต่ของ Standard มากะเครื่อง

ลำโพงติดเครื่องของ iPhone สู้ 5800 ไม่ได้นะจ๊ะ

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

Quote Originally Posted by song4love View Post
    เคยลองฟัง IPhone แล้วหรือครับ

IPhone เสียงอาจจะไม่ดีเท่า IPod Tuch แต่ผมว่าดีกว่า 5800 แน่นอน

จริงๆแล้วสินค้า 2 ตัวนี้ไม่ควรนำไปเปรียบเทียบกัน เพราะเค้าก็แบ่งกลุ่มเอาไว้ชัดเจนอยู่แล้ว ถ้าเจ้าของกระทู้งบน้อยและจะเอามาฟังเพลงจริงลองดู Sony Ericson ตระกูล Walkman จะดีกว่า 5800 ครับ

และการฟังเพลงที่ดี ถ้าเพลงไม่ไดีมาตั้งแต่ต้นกำเนิดเสียง มีหูฟังที่ดีก็ไม่เกิดประโยชน์อะไรครับ
    เคยครับ ใช้อยู่ ราวๆ 2 อาทิตย์ เพราะลองเอาของแฟนมาใช้ ส่วนตัวไม่ชอบ เพราะผมชอบฟังวิทยุฟังข่าวตอนเช้าๆ

ในเรื่อง IPhone กับ 5800 เทียบกันไม่ได้ในส่วนอื่น ถ้า ถามเรื่องฟังเพลงอย่างเดียว ผมก็ยังยกให้ 5800 เพลงคอฟังเพลงจริงๆ จะตั้ง อีคอ ตามแนวเพลงนั้นๆ IPhone ทำมาให้ฟังกลางๆ ฟังกลางๆทุกแนว ส่วนตัวผมใช้ W610i โมเสียงใหม่

IPhone กับ 5800 มันต่างกันในภาพรวมค่อยข้างเยอะ อย่าเทียบกันเลย ในเวป 1000ทิป จะตีกันตายอยู่ละ เรื่องเอา 2 ตัวนี้มาเปรียบเทียบกัน ราคาต่างกันครึ่งๆ เอามาเทียบกันมิได้

Quote Originally Posted by yuri757a View Post
    ผมไช้5800 ผมว่าเสียงมันยังไม่เท่าipodด้วยช่ำ
    แต่ไม่แค่ไช้I Phone

ส่วนตัวชอบipodแต่ไม่เคยเล่นI Phone
    5800 น่วงนิดๆ แล้ว วิดีโองงมากทำไมไฟร์mp4มันกระตูกบ่างเวลา
    บ่างเวลาก็ดูจนจบได้ แต่5800ถ่ายรูปสวยมากไช้แทนกล้องราคา6-7พันได้เลยคุ้ม
    ลำโพงดี ดีไซย์สวย ราคา13000คุ้มมากเอาคุ้ม5800คุ้มโคตรๆ
    อย่าเอา โทรศัพท์ไปเทียบกับเครื่องเล่น Mp3 ครับ คนละเรื่องเลย มันสู้เครื่องเล่น MP3 ไม่ได้อยู่แล้ว

ที่กล่าวๆมา เสียงเพลง ยังสู้เครื่องเล่น Mp3 SS u3 ตัวพันกว่าบาทไม่ได้เลย แล้วจะเอาอะไรไปสู้ ipod

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

Quote Originally Posted by thewee007 View Post
    5800 spec CPU + วัสดุไม่ดีนะ(เราไปลองเล่นมาที่งาน mobile expo อะ)

ราคาเลยไม่แพงน่ะ แนะนำ ipod touch 2g + มืิอถือ ราคา ไม่เกิน 1000 + กล้อง 5000
    แบต 3ก้อน ipod เล่นไม่หน่วงด้วย เพราะเี่ราทำงี้ยุ
    ท่านเคยลองเล่นในงานมา เครื่องนั้นคงโดนจับเป็นพันครั้งแล้วล่ะครับ
    แต่ของผมอยู่ในมือนี่เลย
    ผมว่าวัสดุไม่ได้น่าเกลียดเลยครับ
    ถึงจะพลาสติก แต่ใช้ดูแล้วมันก็พลาสติกแนวหน้าแน่นอน
    ถึงจะไม่ใช่ โลหะตามพวกมือถือรุ่นสูงๆเดี๋ยวนี้ (นี่แหละเลยถูก)
    แต่ผมว่ามันก็เป็นพลาสติกที่ดี + เนี๊ยบใช้ได้

ส่วนจะพกแบบนั้นก็ตามใจครับ
    จริงอยู่ทำงานได้ดีกว่า
    -ไอพอด อาจฟังเพลงได้ดีกว่า 5800
    -มือถือก็โทรเหมือนกัน (แต่ขาด ลูกเล่น 5800 ไปเยอะ ซิมเบี้ยนไม่ได้ พิมSMSยาก เข้าเว็บไม่ได้ ฯลฯ)
    -กล้อง 5000 ถ่ายชัดกว่า 5800อยู่ละ

แต่ท่านพกแบบนั้นเต็มตัวหมด ผม5800 ยัดกระเป๋าเครื่องเดียว ความสะดวกก็ต่างกันละ
    นี่คือเหตุที่ผมเลือก 5800 ครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by Blue NarCiSs View Post
    ท่านเคยลองเล่นในงานมา เครื่องนั้นคงโดนจับเป็นพันครั้งแล้วล่ะครับ
    แต่ของผมอยู่ในมือนี่เลย
    ผมว่าวัสดุไม่ได้น่าเกลียดเลยครับ
    ถึงจะพลาสติก แต่ใช้ดูแล้วมันก็พลาสติกแนวหน้าแน่นอน
    ถึงจะไม่ใช่ โลหะตามพวกมือถือรุ่นสูงๆเดี๋ยวนี้ (นี่แหละเลยถูก)
    แต่ผมว่ามันก็เป็นพลาสติกที่ดี + เนี๊ยบใช้ได้

ส่วนจะพกแบบนั้นก็ตามใจครับ
    จริงอยู่ทำงานได้ดีกว่า
    -ไอพอด อาจฟังเพลงได้ดีกว่า 5800
    -มือถือก็โทรเหมือนกัน (แต่ขาด ลูกเล่น 5800 ไปเยอะ ซิมเบี้ยนไม่ได้ พิมSMSยาก เข้าเว็บไม่ได้ ฯลฯ)
    -กล้อง 5000 ถ่ายชัดกว่า 5800อยู่ละ

แต่ท่านพกแบบนั้นเต็มตัวหมด ผม5800 ยัดกระเป๋าเครื่องเดียว ความสะดวกก็ต่างกันละ
    นี่คือเหตุที่ผมเลือก 5800 ครับ
    อย่าลืม GPS พกไปด้วยอีกเครื่องสิครับ เพราะ 5800 มี GPS ด้วย

กล้อง iPhone แสงน้อยลงสักนิดก็ถ่ายมืดแล้ว สู้ 5800 มะได้

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ไอโฟนให้เสียงที่ใส เคลียร์ และกว้างกว่าครับ

อีกเรื่องที่ไอโฟนเหนือกว่าคือบอดี้ที่ทนทาน(จริงๆ) กับจอสัมผัสที่เซนส์สิทีฟมากๆ

เคยจิ้ม5800ของเพื่อนมาแล้ว พบข้อเสียสามข้อตรงๆคือ

1.การประกอบไม่ดี(กรอบเผยอ กดแล้วยวบๆพิลึก เจ้าของมันยังเซ็งเลย)
    2.เสียงไม่ให้มิติเลย เสียงเดิมๆเทียบกับไอโฟนแล้วค่อนข้างแคบ และจืด หรือเรียกอีกอย่างว่าโอ่งนั่นเอง (ขนาดผมใช้หู Vsonic ที่มิติกว้าง+แหลมปรี๊ด)
    3.จอสัมผัสของ5800 ตอบสนองได้ ช้ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ถ้าไม่เอาอะไรมากจะเอามาฟังเพลง+กล้องเจ๋งๆพอตัว ไปขุด SE w810i มาลองดูครับ แล้วจะติดใจ (wmphone มันเจ๋งที่รุ่นนี้รุ่นสุดท้าย จริงๆ)

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ท่านอื่นอาจมองแตกต่างออกไป

Cool

Quote Originally Posted by xexalskyline View Post
    ไอโฟนให้เสียงที่ใส เคลียร์ และกว้างกว่าครับ

อีกเรื่องที่ไอโฟนเหนือกว่าคือบอดี้ที่ทนทาน(จริงๆ) กับจอสัมผัสที่เซนส์สิทีฟมากๆ

เคยจิ้ม5800ของเพื่อนมาแล้ว พบข้อเสียสามข้อตรงๆคือ

1.การประกอบไม่ดี(กรอบเผยอ กดแล้วยวบๆพิลึก เจ้าของมันยังเซ็งเลย)
    2.เสียงไม่ให้มิติเลย เสียงเดิมๆเทียบกับไอโฟนแล้วค่อนข้างแคบ และจืด หรือเรียกอีกอย่างว่าโอ่งนั่นเอง (ขนาดผมใช้หู Vsonic ที่มิติกว้าง+แหลมปรี๊ด)
    3.จอสัมผัสของ5800 ตอบสนองได้ ช้ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ถ้าไม่เอาอะไรมากจะเอามาฟังเพลง+กล้องเจ๋งๆพอตัว ไปขุด SE w810i มาลองดูครับ แล้วจะติดใจ (wmphone มันเจ๋งที่รุ่นนี้รุ่นสุดท้าย จริงๆ)

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ท่านอื่นอาจมองแตกต่างออกไป
    Vsonic มิติกว้างเหรอครับ อืม.....สงสัยผมคงกลับไปลองฟังใหม่กะเจ้าเบียสซะละ
    ที่ท่านว่าเสียงไม่ให้มิติเพราะยังไม่ได้ปรับ EQ เลย เสียงที่ออกจาก Nokia ทุกรุ่นปกติจะไม่มีผ่าน EQ ลักไก่เหมือนใน iPhone,iPod นะ
    ท่านลองไปปรับ EQ ดูครับแล้วจะพบว่าเสียงที่ออกมาจะดีขึ้นจนผิดหูผิดตา อร่อยลื่นคล่องคอ

ปกติตัวหูฟัง In ear ทุกตัวเรื่องเวทีจะแคบไปนิด ซึ่งก็ตามปกติของเทคนิคของ In ear อยู่แล้วแต่จะได้เพิ่มมาในเรื่องคุณภาพของเสียงที่ดีขึ้นมาเพราะมันไปใกล้เยื่อแก้วหูมาก แต่จะฟังนานเกิน 30 นาทีไม่ได้ เพราะจะทำลายเซลประสาทในคลอเคลียไปอย่างถาวร ทำให้หูเสื่อมได้ไว

ส่วนเนื้องานก็ตามราคานะกับเจ้า 5800 นิ แต่เรื่องจอสัผัสอย่าลืมว่า CPU 300 MHz ทำได้แค่นี้ก็ดีแล้ว หากจะไปเทียบกับ 700 MHz ใน iPhone มันคงจะเป็นการเปรียบเทียบที่ไม่เป็นธรรมเท่าไรนัก หากจะเอาแต่ความรู้สึกไปเทียบ

OverclockZone Member WatZp's Avatar
    Gulf of Thailand

ไม่เคยใช้5800น่ะครับ แต่โดนส่วนตัวผมคิดว่ามันก็คงดีในระดับหนึ่งตามราคาของมัน
    ส่วนiphone ที่ใช้อยุ่ผมว่ามันตอบโจทย์ผมได้ดีกว่า เพราะผมเอาไฟล์losslessมาฟัง
    ส่วนหูฟังที่มากับiphone มันไม่ได้ดีในระดับหนึ่งเลยนะ ผมว่ามันแย่เอามากๆ เลยใช้กับSE530
    ผมไม่รุ้ว่าถ้าเอา 5800 มาใช้กับSE530มันจะขับเสียงออกหมดหรือเปล่า
    ยังไงก็ตามชอบละกันครับ มันน่าจะมีไรมากกว่านั้น ไม่งั้นก็เครื่องเล่นmp3ไปเลยดีกว่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks