overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: ECS A780GM-A BLACK กับเรื่อง เซนเซอร์วัดความร้อน หลายท่านเป็น

OverclockZone Member fachee191's Avatar

Default ECS A780GM-A BLACK กับเรื่อง เซนเซอร์วัดความร้อน หลายท่านเป็น

ผมเป็นคนหนึ่งที่ประสบปัญหากัเรื่องเซ็นเซอร์วัดความร้อนcpuของรุ่นนี้ ลองค้นๆดูก็มีหลายท่านที่ประสบปัญหานี้เช่นเดียวกัน

จึงขอรบกวนท่านที่เคยเป็นแล้วแก้ไขได้แล้วหรือท่านที่รู้ว่าแก้ไขอย่างไรมาช่วยกันหน่อยครับเพื่อจะได้เป้นประโยชน์ต่อผมและท่านอื่นๆ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member boat3250's Avatar
    บ้านใหม่,พิษณุโลก & ร้อย.จทบ.พ.ช.

ประกันมีก็เคลมคับ

OverclockZone Member fachee191's Avatar

40 ตลอด เคลมได้หรอครับ

OverclockZone Member whiteII's Avatar

เหมือนเพื่อนผมเลย
    ECS GeForce6100SM-M
    ตอนเเรกก็ยังโอเคหลังๆ40ตลอด

send2bear
    Guest

ปัญหาคือยังไงหรอครับ ใช้อยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้สังเกตุ เหมือนว่ามันก็จับอุณหภูมิปรกตินี่ครับ
    มีวิ่งขึ้น/ลง ตามการใช้งาน
    idle ไม่เกิน 30 ในส่วน core1,2
    ECS A780G / 6000+ ไม่ oc

Quote Originally Posted by send2bear View Post
    ปัญหาคือยังไงหรอครับ ใช้อยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้สังเกตุ เหมือนว่ามันก็จับอุณหภูมิปรกตินี่ครับ
    มีวิ่งขึ้น/ลง ตามการใช้งาน
    idle ไม่เกิน 30 ในส่วน core1,2
    ECS A780G / 6000+ ไม่ oc
    ปัญหาคือ ดูอุณหภูมิที่ไบออส แล้วมัน ขึ้น40 ไม่ว่าจะทำอะไรมันก็40ตลอด

เงียบ

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

ผมก้อเจอครับผมแต่ว่ายังรอๆ ดูอาการอยู่ครับ ว่ามันเป็นมาอย่างไรกันแน่

ปล. x2 6000+ เนี่ย Full load อุณหภูมิเท่าไรกันบ้างครับ ผมปากเข้าไเกือบๆ 70 ร้อนไปหรือเปล่าครับผม

OverclockZone Member graffiti's Avatar
    อ.เมือง จ.จันทบุรี ตรูเน้นฮ่าโว้ย

40 ตลอดเหมือนกัน ใช่บอดร์ แล้ว งง มากๆ จะดู กับโปรแกรมอะไร ดีไม่้เหมือนกัน สักอย่าง

แต่ผมจะ เชื่อโปรแกรม everest มากกว่า

OverclockZone Member pandaranger007's Avatar

Quote Originally Posted by iamtheone View Post
    ผมก้อเจอครับผมแต่ว่ายังรอๆ ดูอาการอยู่ครับ ว่ามันเป็นมาอย่างไรกันแน่

ปล. x2 6000+ เนี่ย Full load อุณหภูมิเท่าไรกันบ้างครับ ผมปากเข้าไเกือบๆ 70 ร้อนไปหรือเปล่าครับผม
    ถ้าเปนช่วงหน้าร้อน ผมว่า ปกตินะ

oc ป่าวครับ

ไม่งั้นก็ปรับรอบ พัดลมเพิ่มเอา จะได้เย็นๆ

เอาซัก 5 พันรอบเลย
    เสียงหยั่งกะเครื่องบินเจ็ต

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

มาดูนี่กันครับผม ดูแล้วตลกป่าวอะครับ

1. อันนี้เริ่มต้นครับผม ปกติยังไม่ได้ทำอะไรเลย

2. อันนี้เปิด ORTHOS ไป 1 นาที กับ 30 วิครับผม

3. เปิดต่อมาจนถึง 3 นาทีครับผม

4. ในเวลาไม่ถึง 1 นาที ลดลงแล้วครับผม

ผมว่ามันแปลก ๆ อยู่นะ Sensor บอร์ดนี้ แล้วอีกอย่างเหมือนทุกท่านว่าแหละครับ อยู่ใน Bios เนี่ย ยังไง ๆ เนี่ยก็อยู่ที่ 40 องศา แช่ เลยครับ ไม่กระดิก ไม่อะไรเลยสักอย่าง

send2bear
    Guest

เข้าใจละครับ ไปดูมาแล้ว เป็นจริงๆด้วย ใน bios วิ่ง 40 องศาตลอด
    แต่ใช้ everest อยู่แค่ 30-50 องศา
    ใช้กับ 6000+ ไม่ oc เปิด c&q

ถ้าปล่อยไว้ก็ไม่เป็นไรใช่มั้ยครับ เพราะรู้สึกพัดลมมันก็ทำงานตามอุณหภูมิเหมือนกันนะ (ดูจาก everest )

OverclockZone Member graffiti's Avatar
    อ.เมือง จ.จันทบุรี ตรูเน้นฮ่าโว้ย

ของพวกท่าน รุ่น V1.1 ป่าว คับ

ผมคิดว่าน่าจะตัวนี้นะครับ เห็นออกมารุ่นเดียวเองในเว็บ ECS ก็มีแค่รุ่นเดียวครับผม

http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...uID=1&LanID=17

ส่วนถ้าไม่ใช่ Ultra เนี่ยน่าจะเป็น 1.1 ครับ หรือว่า Update แล้วอย่างไร แจ้งด้วยแล้วกันครับผม หรือว่าต้อง Flash Bios ถ้าหายแล้วก็โอเคครับ

A780GM-A (V1.1)

ของผมตัวนี่ละ
    http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...uID=1&LanID=17

Flash Bios จะลองแล้วเนีย มันติดตรงทีว่า ทำไม่เป็นงะ 555+ ใครบอกวิธีทำได้มั้ง เอาง่ายๆ

สรุปเนี่ยเป็นทั้งรุ่นธรรมดาแล้วก็ Ultra ด้วยเหรอครับเนี่ย ผมนึกว่ารุ่น Ultra เป็นอยู่รุ่นเดียว เพราะว่ามันพึ่งออก

ผมใช้ Ultra ไม่นึกว่าจะเจอครับผม อุณหภูมิ ขึ้นลงเร็วอย่างใจ (ขึ้นเร็วกว่าเยอะๆ เลยอ่า)

อ้าว สรุปมีวิธีแก้ป่าวอะครับเนี่ย อยากได้คำยืนยันเหมือนกันครับผม

ผมมีวิธีแก้ ละ คือ ปล่อยวาง เล่นไปเครื่องไม่ดับ ใช่ได้ละ 555+ แรงอย่าง พอเพียง

เป็นกันมากมาย ของผม 1.1

ถ้าเป็นอย่างนี้คงต้อรอให้ทาง เขาส่ง bios แก้มาอย่างเดียวแล้วแหละครับ ผมแกะ ออกมาทา ซิลิโคน ตั้งสองรอบแหนะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks