Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้ใช้จริงครับ E5200 VS E7200

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผู้ใช้จริงครับ E5200 VS E7200

ประเด็นที่ต้องการจะถาม คือ

1. ถ้าผมจะเอามาแปลงไฟล์หนัง นี่จะใช้เวลาในการแปลงต่างกันชัดเจนไหมครับ ถ้า แค่ 4-5 นาที นี่คงเลือก e5200 แต่ถ้าเกิน 15 นาที+ น่ก็น่าคิด

2. ถ้าเลือกเอามาดูหนัง Hi-Def นี่จะมีผลที่แตกต่างกันรึป่าวครับ ในกรณีที่การ์จอเท่ากัน

1 ไม่น่าจะต่าง L2 ต่าง 1MB / กับ fsb 266 ที่ต่าง
    2 ไม่ต่างอีกนั้น ละ

Comment

E7200 @4.0Ghz แล้วท่านจะรู้ว่ามันต่างครับ

Comment

แล้วถ้าเล่นเกมส์ล่ะครับ

Comment

Originally posted by Evangelion00 View Post
          แล้วถ้าเล่นเกมส์ล่ะครับ
          เล่นเกมผมว่าไม่น่าแตกต่างกันมากนักนะครับ อันนี้ความคิดส่วนตัว เพราะถ้าเล่นเกม การ์ดจอน่าจะสำคัญกว่า

Comment

Originally posted by longbow View Post
            เล่นเกมผมว่าไม่น่าแตกต่างกันมากนักนะครับ อันนี้ความคิดส่วนตัว เพราะถ้าเล่นเกม การ์ดจอน่าจะสำคัญกว่า

ถูกต้องคุณคิดอย่างนี้ได้แต่อย่าไปคิดกะ GTA IV

แต่CRYSIS ก็มีผล ด้วยถ้าCPUกาก
            Last edited by converseboy; 4 Apr 2009, 19:31:22.

Comment

งบน้อยเล่น E5200 ลาก 4 กิกไม่ยาก ถ้างบถึงเล่น E7200 ครับ

Comment

-ใช้ซิงค์ตัวไหนครับ E7200
                Last edited by toro; 11 Mar 2009, 09:45:47.

Comment

ซิ้งเดิมๆ

Comment

Є5200 @ 4.0 แรงกว่าแน่นอน

Comment

ตอนนี้พึ่งได้ E5200@4.0 มารู้เลยครับว่าต่างจาก E7200@3.8 ยังไง
                      1.E5200@4.0 เข้าวินโดช้ากว่า E7200@3.8 หมายความว่า โหลดวินโดว์ให้อยู่ในสถานะพร้อมใช้งาน E7200@3.8 ทำได้ดีกว่า
                      นอกนั้นไม่รู้คับพึ่งได้มาวันนี้เอง

แต่เทสเกมแล้วเฟรตเรต เกมตกนิดหน่อยคับ +- 5 เฟรม ต่อเกม บางเกมแถบไม่ต่าง
                      ถ้างบถึงก็ E7200 เลยครับ

ถามต่ออีกนิด E5200 idle 50 องศา Full 80 นี้ ปกติหรือป่าวคับ เพราะใช้ E7200 ตัวเก่า idle แค่ 38-40 เอง sink ก็ตัวเดียวกัน ซีดิโคลน mx2 เหมือนกัน ไฟก็พอๆกัน แต่ต่างกันมากเลยครับ

Comment

Originally posted by hazarachi View Post
                        ตอนนี้พึ่งได้ E5200@4.0 มารู้เลยครับว่าต่างจาก E7200@3.8 ยังไง
                        1.E5200@4.0 เข้าวินโดช้ากว่า E7200@3.8 หมายความว่า โหลดวินโดว์ให้อยู่ในสถานะพร้อมใช้งาน E7200@3.8 ทำได้ดีกว่า
                        นอกนั้นไม่รู้คับพึ่งได้มาวันนี้เอง

แต่เทสเกมแล้วเฟรตเรต เกมตกนิดหน่อยคับ +- 5 เฟรม ต่อเกม บางเกมแถบไม่ต่าง
                        ถ้างบถึงก็ E7200 เลยครับ

ถามต่ออีกนิด E5200 idle 50 องศา Full 80 นี้ ปกติหรือป่าวคับ เพราะใช้ E7200 ตัวเก่า idle แค่ 38-40 เอง sink ก็ตัวเดียวกัน ซีดิโคลน mx2 เหมือนกัน ไฟก็พอๆกัน แต่ต่างกันมากเลยครับ

ผมไม่เชื่ออ่ะ

E5200@4.0
                        กับ
                        E7400@3.8

เล่นเกมส์เฟรมต่างกัน 5 เฟรม ยังไงผมก็ไม่เชื่อ

Comment

แล้วทำไมไม่ลากให้ัมันเท่ากันอ่ะ จะได้เทียบง่ายๆ แต่ผมว่ามันไม่ต่างกันเท่าไรหรอก
                          วัดคะแนน ยังไม่ต่างเท่าไรเลย ไม่ต้องพูดถึงความรู้สึกครับ
                          ถ้า e7200 ทำได้ดีกว่าแบบสังเกตุได้ ผมว่าเป็นเพราะ ท่านลาก e5200 ยังไม่เสถียรพอครับ

Comment

หุหุ พอดีได้มาเล่นทั้งสองตัว ลองลาก4Gที่sinkเดิมแล้วขอบอกว่าไม่มีทางเอาอยู่ เทสโชว์พอใหวแต่ใช้หนักๆสักพักมีค้างแน่
                            เพราะorthosปาไปแตะ100 หัวใจจะวาย ถ้าsinkเดิม3.8ก็เต็มที่แล้วสำหรับการใช้งานจริงจังห้องไม่แอร์ ช่วงนี้ร้อนด้วย

ถามถึงด้านความเร็ว ผมลองที่MHzเท่ากันปรับที่9*333ทั้งคู่ กับงานทั่วๆไปและเล่นเกมส์ผมว่าไม่ต่างเลยหล่ะ ลองวัดcrysis benchmark
                            ก็ต่างกัน1-2fpsแทบจะบอกได้เลยว่าความรู้สึกจับไม่ได้แน่ๆ แต่ถ้าเป็นแปลงไฟล์หนังเนี่ย7200เร็วกว่าพอให้สังเกตุได้ ลองแปลง
                            จากDVD9->5ผลคือ7200เร็วกว่า5200ประมาณเกือบ20วิ ผมถือว่าช้ากว่าไม่มากนะ
                            Last edited by Pekko777; 13 Mar 2009, 02:04:00.

Comment

เคยลอง Test ของเครื่องคนอื่นขอเถียงเลยว่า E7200 ดีกว่า E5200 แน่นอนครับ
                              โดยรวมการตอบสนองการใช้งานทุกอย่างไวกว่า E5200 หมดเลยเหมือนกับกดปุบติดปับ E7200 ทำงานดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X