overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ร้านคอม มั่วหรือป่าว

OverclockZone Member Auto HD's Avatar

Default ร้านคอม มั่วหรือป่าว

คือผมมีปัญหาเรื่องเสียงลำโพงแตกครับ
    มันแบบ ว่าเป็นเสียงไฟวิ่ง แล้วเหมือนเม็ดไรแตกดัง แต็บๆ
    เขาบอกว่าเกิด จากการ์ดจอผมใหญ่เกินไป ของผมATI HD4800
    แต่เคส มันเล็กทำให้ มันแย่งไฟกัน แล้วเกิดเสียง หรือไฟวิ่งไม่พอ
    เขาแนะนำให้ ซื้อเคสอัน1000 กว่าที่มันใหญ่ๆเหมือนเกมเมอร์เขาใช้กัน
    ผมเลยมาลองถามในบอร์ดดูครับ ส่วนนี้รูปครับ

[IMG][/IMG]

OverclockZone Member nununu's Avatar

เหอะๆ ไม่เกี่ยวกันเลย ไม่เกี่ยวกับเคสเลย จะเกี่ยวกับ PSU ซะมากกว่า
    ไม่งั้น Test Bed คงจะใส่ GTX295 ไม่ได้แล้ว

ส่วนเสียว "แต๊บ" นั่นแต๊บจริงเปล่าอะ แล้วมันยังใช้ได้มั้ย

OverclockZone Member yourth's Avatar
    นราธิวาส ==> เพชรบูรณ์

ไม่มั่วอย่างเดียวครับ....มั่วนิ่มด้วย มีที่ไหนไฟไม่พอให้เปลี่ยนเคส... ดีที่มานไม่บอกว่าอากาศภายในเคสร้อนให้ซื้อแอร์ติดด้วย....ถ้าไฟไม่พอจริงๆ มันก็ไม่เห็นจะเกี่ยวกับลำโพงหรอกครับ เพราะลำโพงเราต่อไฟแยกปลั๊กต่างหากอยู่แล้วมันไม่ได้ไปใช้ไฟจากเคสสักหน่อย ถ้าจะให้ชัวน้องลองเอาลำโพงต่อกับแหล่งกำเนิดเสียงตัวอื่นดูครับว่ายังแตกอีกมั้ย

OverclockZone Member Auto HD's Avatar

Quote Originally Posted by nununu View Post
    เหอะๆ ไม่เกี่ยวกันเลย ไม่เกี่ยวกับเคสเลย จะเกี่ยวกับ PSU ซะมากกว่า
    ไม่งั้น Test Bed คงจะใส่ GTX295 ไม่ได้แล้ว

ส่วนเสียว "แต๊บ" นั่นแต๊บจริงเปล่าอะ แล้วมันยังใช้ได้มั้ย
    ลำโพงก็มีเสียงเพลงอยู่ ผสมเสียงแตกเป็น ครั้ง
    งั้นช่วยแนะนำทีให้ผมไป เปลี่ยนอ่ะไรครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

รู้สึกไฟมันจะจี่ ที่สายลำโพงเอง ไปหาช่างลำโพงเลย ให้เค้าเซ็คดูว่าสายไหนจี่ เค้าเอาไฟจี้แป้บ ๆก็เสร็จ 40-50 บาท

ถ้าลำโพงไม่ใช้ละก้อ ดูที่ซาวการ์ดครับ ทั้งออนบอร์ดละแยกด้วยอาจมีปัญหา

ส่วนในร้านคอมพ์นี้มั่วนิ่ม มากมาย 555555555+ ไม่ได้เกี่ยวกีบเคสนะครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ระบบไฟน่าจะมีปัญหานะครับ ควรหา PSU ตัวใหม่มาลองดูนะครับ
    ถ้าเป็นเรื่องไฟนี้เรื่องใหญ่ ระวังเดี๋ยวมันลามไปอีกหลายส่วนครับ
    Last edited by iLLuSioNEx; 10 Mar 2009 at 10:13:42.

Quote Originally Posted by narastaya9 View Post
    รู้สึกไฟมันจะจี่ ที่สายลำโพงเอง ไปหาช่างลำโพงเลย ให้เค้าเซ็คดูว่าสายไหนจี่ เค้าเอาไฟจี้แป้บ ๆก็เสร็จ 40-50 บาท

ถ้าลำโพงไม่ใช้ละก้อ ดูที่ซาวการ์ดครับ ทั้งออนบอร์ดละแยกด้วยอาจมีปัญหา

ส่วนในร้านคอมพ์นี้มั่วนิ่ม มากมาย 555555555+ ไม่ได้เกี่ยวกีบเคสนะครับ
    ช่างลำโพงเขาอยู่ที่ไหนเหรอครับ แล้วเขาทำลำโพงคอมเป็นเหรอ

OverclockZone Member yourth's Avatar
    นราธิวาส ==> เพชรบูรณ์

^
    ^
    ร้านซ่อมอุปกรณ์พวกอิเล็กทรอนิกส์ครับ....พวกซ่อมทีวี เขาน่าจะเช็คให้ได้ครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ช่างลำโพงเขาอยู่ที่ไหนเหรอครับ แล้วเขาทำลำโพงคอมเป็นเหรอ
    ร้านซ่อมอุปกรณ์พวกอิเล็กทรอนิกส์ครับ....พวกซ่อมทีวี เขาน่าจะเช็คให้ได้ครับ
    ตามท่าน yourth เลยครับ ร้านซ่อม TV นั้นละ ลำโพงคอมพ์มันไม่ได้แตกต่างจากลำโพงอย่างอื่นเลย ไม่เหมือนก็แค่สายแจ็ค 1 หัว แค่นั้นละ ให้เค้าเซ็คดูนะครับ

แต่อย่างที่บอก ถ้ามันไม่เจอปัญหาที่ตัวลำโพงละก้อ แสดงว่าเป็นที่ซาวในเครื่องเราเอง ไม่ว่าจะใช้ออนบอร์ดหรือตัวแยกเราก็ต้องเซคดูครับ ส่วนระบบไฟผมตัดออกไปเพราะว่าต่อสายปลั๊กมันแยกของลำโพงต่างหาก คิดว่าคงไม่มีอะไรมารบกวนได้

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

อมร. ครับ ง่ายที่สุดเรื่องอิเล็คทรอนิกค์

OverclockZone Member ada's Avatar

หาหูฟังมาเปิดฟังก่อนว่าเสียงดังดีไหม ถ้าดังดีก็ลำโพงเสีย ถ้าดังจี๊ดๆๆๆอยู่หล่ะก้อให้สัญนิษฐานเลยว่าออนบอร์ดไปแล้ว...

OverclockZone Member merlix's Avatar

มั่ว ไม่พอต้อง โง่ ด้วยคับ 55 55

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

โคตะระมั่วเลย ไฟไม่พอเปลี่ยนเคส - -*

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ปิดร้าน

OverclockZone Member taurus13's Avatar

ลองเปลี่ยนลำโพงตัวอื่นมาเทสสิครับ
    ถ้ายังเป็นเหมื่อนกันก็หาซื้อ PSU มาเปลี่ยนครับ
    ส่วนร้านที่มันจะให้เปลี่ยนเคส ก็เพราะเวลาซื้อเคสใหม่
    มันก็มาพร้อมกับ PSU ด้วยน่ะครับ ก็ถ้าเบื่อๆเคสเก่าแล้ว
    จะเปลี่ยนเคสด้วยเลยก็ได้ครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

อย่าไปอีกเลย ร้านนั่น

คนไทยด้วยกันมันยังต้มกันใด้

งั้นอันดับแลกเปลี่ยนPSUน่ะครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ถอดลำโพงออกจากคอมดูดังไหม ถ้าถอดแล้วไม่ดัง ดังตอนเสียบ ก็ลองต่อสายดินดูครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เครื่องผมกับเครื่องที่ทำงานก็เป็นครับ แต่ล่ะเครื่องคนล่ะสเป็กกันด้วย ส่วนมากจะเจอกับบอร์ดรุ่นล่างๆนะ
    สาเหตุมีทั้งการที่ฮาร์ดแวร์ไม่เข้ากัน ไฟไม่พอ จนถึงลำโพงเราดีเกินไปครับ
    ลองต่อสายดินดูรึยังครับเพื่อหาย

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ซ้ำอ่ะ ลบไงหว่าไม่ได้เล่นนานลิืมแล้ว รบกวนmodด้วย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks