Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ สอบถาม ] ฝาครอบซิ้งของ VGA ยี่ห้อ ASUS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ สอบถาม ] ฝาครอบซิ้งของ VGA ยี่ห้อ ASUS ครับ

ขอบรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ ซิ้งระบายความร้อนของการ์ดจอยี่ห้ออัสซุสหน่อยครับ
    รบกวนด้วยนะครับ ^^

จากรูปด้านล่างนี้
    บริเวณที่เป็นพลาสติกสีดำที่ครอบอยู่บนซิ้งระบายความร้อนนี้ มีประโยชน์อย่างไรบ้างครับ
    หรือเค้าทำมาแค่ติดไว้ให้สวยงามเท่านั้นครับ

สาเหตุเพราะว่า เมื่อวันก่อนผมจัดการทำความสะอาดให้กับน้องคอมซะหน่อย

ทำเรื่อยๆจนมาถึง การ์ดจอ เห็นว่าเป็นหน้าร้อนแล้วเลยคิดจะถอดการ์ดจอมาเอาฝุ่นออกซะหน่อย เพื่อความสดชื่นนนน ( เกี่ยวไหมเนี้ย - -a )
    พอเห็นฝาครอบสีดำๆนี้บนตัวการ์ด ............. โอ๊ะ!! ในมือเราก็มีไขควงอยู่พอดี หึหึ
    ก็เลยจัดการแกะออกมาดูซะหน่อยว่ามันคืออะไรกันน้อ
    พอผมแกะออกมาเท่านั้น อึ้งไปเล่นน้อยครับ
    " ฝุ่นแกะอยู่ภายในตัวพลาสติกครอบนี้ค่อนข้างหนาที่ดีเดียวครับ "

ตอนนี้ก็เลยอยากเอาออกครับ
    เลยอยากทราบว่า พลาสติกที่ครอบอยู่นี้ มีประโยชน์อย่างไรครับ ช่วยทำให้การไหลเวียนของลมดีขึ้นหรือเปล่าครับ
    ถ้าไม่ส่งผลอะไรนอกจากความสวยงาม ผมว่าจะเอาออกซะหน่อยครับ ^^

ขอบคุณครับ

ผมว่า มัน ช่วยรีดลม ให้ลงไปเป่า แรม และภาคจ่ายไฟน่ะครับ

ตอนผมใช้กาดจอที่ใส่ซิงค์แบบนี้ ผมก้อแกะ ฝาครอบออก อิอิ ฝุ่นมันเข้าไปติดเยอะเกิน

Comment

จริงด้วยครับ มันมีเม็ดแรมอยู่ใต้ที่ครอบนี้เลย

เพราะเมื่อก่อนผมมีซิ้งติดเม็ดแรมอันๆเล็กๆ ผมว่าจะเอามาติดให้กับการ์ดตัวนี้ซะหน่อย
      แต่ติดไม่ได้เนื่องจากมันจะไปชนกับบริเวณฝาครอบอันนี้แหล่ะครับ

แต่ลมมันจะแรงเหรอครับ - -a

Comment

เอาออกเย็นกว่า

Comment

ช่วยอะไรหรือป่าวไม่รู้ ถ้าเป็นผม เอาออก ชอบโล่งๆ

Comment

บางอย่าง "ออกแบบ" มาเพื่อความสวยงาม

บางอย่าง "ออกแบบ" มาเพื่อประโยชน์ของอุปกรณ์ชิ้นนั้นๆ

เพราะฉะนั้น "ความรักจึงออกแบบไม่ได้"

...
            ....
            ......

วกกลับมาๆ สำหรับผม ถ้าไม่ลำบากมากนัก คงติดไปแบบเดิม แล้วค่อยทำความสะอาดเป็นครั้งๆ ไป

Comment

น่าจะเอาไว้กำหนดทิศทางลมด้วยแหละครับให้มันเป่าลงไป

Comment

แดงๆ คือจุดอับลม ใต้กรอบพลาสติก ประมาณ 30% ของพื้นที่ผิวทั้งหมด เยอะพอควร

Comment

Working...
                X