Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่วยดูทีครับ ใช้ ATiTool เทสการ์ดจอ 1 ชม. ไม่เป็นไร แต่พอเล่นเกมแล้วคอม Restart

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข่วยดูทีครับ ใช้ ATiTool เทสการ์ดจอ 1 ชม. ไม่เป็นไร แต่พอเล่นเกมแล้วคอม Restart

ผมใช้ ATiTool เทสอุณหภูมิการ์ดจออยู่ 1ชม. รอบพัดลม 90% อุณหภูมิตอน Idle 55c Full load 80 แต่พอลองไปเล่นเกมได้ประมาณ 10นาที คอมมันก็ Restart เองเลยอะครับ และอีกอย่างคือ ผมจะเทสด้วยโปรแกรม Furmark ไม่ได้เลยครับ เพราะพอเปิดโปรแกรม แล้วกด Go ปุ๊บ พอภาพไอ้วงกลมขนๆขึ้นแว๊บเดียว มันก็ Restart ทันที

Spec เครื่องดังนี้ครับ
    Intel Core i7 920 + Coolermaster V8
    GIGABYTE EX58-UD4P
    Inno3D GeForce GTX295
    Western Digital 640GBx2
    G.Skill DDR3 3GB 1600MHz Triple Channel 8-8-8-21
    iCute TiTaNium 750w
    CoolerMaster CM690

ผู้รู้ช่วยทีครับ ไม่รู้จริงๆว่าทำไมมันถึง Restart
    Last edited by eXoRc1sMz_-; 10 Mar 2009, 12:10:33.

แต่บางเกมมันก็ไม่ Restart นะครับ อย่างเช่น Need for Speed Undercover, CS Source พวกนี้อะครับ

Comment

ใครรู้ช่วยผมหน่อยครับ

Comment

ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ไฟไม่พอครับ เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ ผมโดนมาแย้ว เปลี่ยนพาวเวอร์แรง ๆ เลยดิ

Tagan 800w ยังดับเลยเวงกำ เปลี่ยนไปใส่ TT1200w ลื่นเลย สเปกเทพแล้วเปลี่ยนเถอะครับท่าน

พาวเวอร์ต่ำไปนะผมว่า เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ

Comment

ชัวร์รึเปล่าครับ กลัวเสียตังฟรี เพราะเท่าที่ลองในเว็ปนี้ http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp จำนวน watt ที่้ต้องใช้มันเหลือๆเลยนะครับ

Comment

Originally posted by wongsaprom View Post
            ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ไฟไม่พอครับ เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ ผมโดนมาแย้ว เปลี่ยนพาวเวอร์แรง ๆ เลยดิ

Tagan 800w ยังดับเลยเวงกำ เปลี่ยนไปใส่ TT1200w ลื่นเลย สเปกเทพแล้วเปลี่ยนเถอะครับท่าน

พาวเวอร์ต่ำไปนะผมว่า เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ
            + 1 ขนาดพ่วงเดี่ยวๆ แค่บูตยังไม่ขึ้นเลย เลยเปลี่ยนมาเป็นตัวนี้ จบข่าว
            Last edited by slate; 28 Mar 2009, 22:19:08.

Comment

งั้นเด่วไปขอทางร้านลองเปลี่ยนดูก่อนดีกว่า เพื่อความชัวร์

Comment

ใจเย็นๆคับ อย่าเพิ่ง ตัิดสินใจว่า psu watt ไม่พอนะคับ จิงคับที่ว่าอาการ นี้คืออาการไฟไม่ได้พอแต่จิงGTX295 กับ psu 750watt มันต้องเกินพออยู่แล้ว ตอ้งขอถาม setup เครือ่งหน่อยคับว่า set ยังไง มีกล้องไหม ถ่ายรูปตารางข้างๆ psu มาให้ดูหน่อย ผมเดาว่า watt ใน rail ไม่พอ แต่มีวิธิแก้คับแค่ลองใช้สายไฟเส้นอื่นๆ ไม่ตอ้งเปลียน psu รบกวนตอบก่อนไปร้านนะคับเดียวโดนร้านหลอกเพราะอยากขาย psu อีก

Comment

โอเคไม่ต้องถ่ายรูปมาให้ดูแล้วคับ ผมลองไป search หาดูเจอตารางแล้ว

ตามนี้เลยใช่ไหมคับ ดังนั้นตามที่ผมเห็นเนีย้ย psu ตัวนี้มีแค่ 2 railๆละ 25amp หมายถึงว่า rail หนึ่งรับได้มากสุด 300watt(ถือว่าใหญ่ระดับหนึ่งเลย) ถ้าให้ผมเดานนะคับตอนนี้ท่านต่อไฟเข้า GTX295 จาก PSU โดยใช้สองช่องนี้(ในกรอบสีแดง)ใช่ไหมคับ

ถ้าใช้ผมแนะนำว่าให้ใช้แค่สายเดียว (อาจจะเป็นใช้แค่กับสาย 8pin) ส่วนอีกสายให้ใช้หัวแปลงจาก molex เป็น pci-ex ที่มันแถมมากับการ์ดจอ(ผมเดาว่ามันน่าจะแถมมาให้นะ) ต่อเค้ากับสาย molex จากไอ้ สี่ช่องข้างบนอะคับ ลองไปเรือ่ยๆ ถ้าไม่ได้ผมว่า psu ท่านมันตอ้งไปส่งประกันแล้วละคับ เป็นไปไม่ได้เลยที่ 750watt จะรับ GTX295 ตัวเดียวไม่ไหว

Comment

ขอบคุณครับ ผมจะลองดู แต่อ่านแล้วงงๆเพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่อง PSU เท่าไหร่

Comment

ตอนนี้ผมใช้ 2 สายนี้ต่อเข้ากับ GTX295 อยู่ครับ

แล้วสาย molex กับ pci-ex เป็นยังไงหรอครับ

Comment

รบกวนถามอีกนิดครับ ว่า ดูยังไงว่า PSU มีกี่ rail มีกี่ amp และ rail นึงสามารถรับได้มากสุดกี่ watt อะไรพวกนี้อะครับ

Comment

จริงๆ มันเป็นอาการไฟไม่พอนั่นแหละครับ

ผมเคยเทส 8800GTS 320MB ให้มันหา MAX Core MAx Mem รันไมเคยรอดเลยครับ

ค้างตลอด แล้วก็ไม่ได้เทสต่ออีก แต่พอใช้งานเล่นเกมส์จริง ประมาณ 4 เดือน PSU ก็ เสื่อมเลยครับ

เนื่องจากตอนที่คุณ ทำ Full Load อ่ะครับ PSU มันอาจจะถูกใช้งาน MAX จน " เสื่อม " ไปแล้วครับ

หรือไม่ก็ สายไฟที่ต่อจาก PSU ไปเข้า VGA จ่ายไฟไม่พอ เนื่องจากพื้นที่หน้าตัดเล็กเกินไป

ก็ลองทำตาม Rep บนก่อนครับ

ใช้ฝั่งเดียวจ่ายไฟ แต่เพิ่มพื้นที่หน้าตัดของสาย เอา

Comment

ที่ว่าให้ต่อสายเดียวกับ 8pin เท่านั้น ของผมมันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วอะครับ เพราะ GTX295 มันก็มีช่องเสียบไฟแค่ 2 รูอะครับ นี่รูปตัวอย่างครับ

Comment

นี่ีรูป GTX295 ของผมครับ ไม่ค่อยชัดนะครับ ใช้กล้องมือถือถ่าย พอดีแม่เอากล้อง Digital ไป

Comment

Working...
                              X