overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ลดโลกร้อน..ของเหลือใช้ สู่ สตูดิโอกล่องโฟม

OverclockZone Member numpepsi's Avatar

Talking ลดโลกร้อน..ของเหลือใช้ สู่ สตูดิโอกล่องโฟม

มาลดโลกร้อนกันครับ
    -เดิมทีผมจะลองทำสตูดิโอจากกล่องกระดาษตามจากที่เห็นในเวปครับ
    ก้เลยไปรื้อๆลังกระดาษที่มีอยู่ ระหว่างที่รื้อกล่องกระดาษ ก็ไ ปเจอกะกล่องโฟมที่ไม่ได้ใช้
    เลยมาคิดว่า ใช้กล่องกระดาษก็ต้องมาติดกระดาษขาวรอบๆกล่องอยู่ดี
    งั้นน่าจะใช้กล่องโฟมได้เพราะพื้นขาวอยู่แล้ว เลยจัดแจงหากระดาษ 100ปอนด์มาปูเพื่อเป็นพื้นหลัง
    เพราะว่าพื้นผิวของกล่องโฟมค่อนข้างจะเยินพอสมควร แล้วก็เริ่มถ่ายรูป ก็ได้ผลงานมาแบบนี้ครับ

*รูปย่อด้วย CS2 และ ใส่กรอบกับลายเซ็นต์ด้วย PhotoScape ไม่มีการปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น

*อันนี้เบื้องหลังการถ่ายทำครับ

ไงก็ลองเอาไปใช้กันดูนะครับ :=D

ปอลอ1 ถ่ายด้วย Nikon P50 คอมแพคฉิ่งฉับครับ
    ปอลอ2 ผมจัดแสงจัดไฟกะเค้าไม่เป็นหรอกครับ ลองๆเล่นดู

OverclockZone Member KingYojimbo's Avatar

ก็สวยดีนะ
    ว่าแต่มันช่วยลดโลกร้อนตรงไหนง่ะ

OverclockZone Member numpepsi's Avatar

Quote Originally Posted by KingYojimbo View Post
    ก็สวยดีนะ
    ว่าแต่มันช่วยลดโลกร้อนตรงไหนง่ะ
    ก็ดีกว่าทิ้งกล่องโฟมไปไงครับ
    บางคนอาจจะมีกล่องโฟมแบบนี้
    ที่รั่ว จะเอาไปแช่ของก็ไม่ได้แล้ว
    ก็ต้องทิ้งไปเป็นขยะเป็นมลพิษทำให้โลกร้อน
    ก็เอามาใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ

หรือบางที บางคนมีกล่องโฟมอยูแล้ว
    ยังใช้แช่ของได้ แต่บางทีก็ไม่ได้แช่ของ
    ก็เอามาใช้แทน สตูดิโอเต๊นท์
    ไว้ถ่ายรูปสินค้าลขายในเวป ประมาณนี้
    กล่องใบเดียวใช้แช่ของก็ได้
    ใช้แทนสตูดิโอเต๊นท์ก็ได้ ประหยัดดี
    Last edited by numpepsi; 10 Mar 2009 at 20:18:18.

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

จะลองทำดูครับ ผมว่าภาพมันโอเวอร์ไปหน่อย ^^

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Over + ขอบภาพหายไป รายละเอียดดีเทลหาย กล่องโฟมใช้ดีครับ แต่คุมแสงและวัตถุให้อยู่หน่อยครับ แล้วจะดีเอง

ตัวอย่างงานถ่ายที่ผมทีให้ที่ทำงาน เทคนิคได้ แต่คุมงานให้อยุ่ด้วยครับ ขอให้พัฒนางานถ่ายให้ดีต่อ ๆ ไป ไอเดียดีครับ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 11 Mar 2009 at 02:08:28.

OverclockZone Member matest_ocz's Avatar

ถ้าไม่ over ก็ใช้ได้เลยนะคับ (แต่เขาคงเอารูปแบบไม่ได้แต่งมาโชว์ แสดงว่าถ้าแต่งหน่อย+ปรับแสงอีกคงดีกว่านี้)

อยากทำมานานละ เดี๋ยวว่างๆ ต้องทำบ้างแล้ว

Talking

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    Over + ขอบภาพหายไป รายละเอียดดีเทลหาย กล่องโฟมใช้ดีครับ แต่คุมแสงและวัตถุให้อยู่หน่อยครับ แล้วจะดีเอง

ตัวอย่างงานถ่ายที่ผมทีให้ที่ทำงาน เทคนิคได้ แต่คุมงานให้อยุ่ด้วยครับ ขอให้พัฒนางานถ่ายให้ดีต่อ ๆ ไป ไอเดียดีครับ
    ขอบคุณกับคำแนะนำครับ จะได้พยายามพัฒนาตัวเองต่อไปครับ แต่ก็นะ ผมจัดแสงวัดแสงไม่เป็นจริงๆอ่ะครับ
    ถ่ายรูปออกมาถ้าไ ม่ over ก็ under ไปเลย เลยคัดรูปที่คิดว่าดูดีที่สุดมาให้ดูน่ะครับ
    แต่ที่จริงอยากมาเสนอไอเดีย ประหยัด อีกแนวทางมากกว่าครับ

แต่ก็จะเอาคำแนะนำของท่านด๊อกเตอร์แซด ไปปรับปรุงฝีมือตัวเองครับ
    จะได้ถ่ายรูปให้สวยยิ่งๆขึ้นไป

Quote Originally Posted by matest_ocz View Post
    ถ้าไม่ over ก็ใช้ได้เลยนะคับ (แต่เขาคงเอารูปแบบไม่ได้แต่งมาโชว์ แสดงว่าถ้าแต่งหน่อย+ปรับแสงอีกคงดีกว่านี้)

อยากทำมานานละ เดี๋ยวว่างๆ ต้องทำบ้างแล้ว
    แต่งรูปก็ไม่เป็น จัดแสง วัดแสง ก็ไม่เป็น ทำไปตามมีตามเกิดครับ
    แต่พอลงรูปแล้วมีคนวิจารณ์ชอบครับ จะได้รู้ว่าแบบที่ถ่ายมานี้ยังไม่ดีพอ เพื่อจะได้ไปปรับปรุงให้ดีขึ้น

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

สร้างสรรค์ดีครับผม +1

-------------------------------------------------------------------------------------

แนะนำนิดหน่อย (ไม่ฟังก็ได้ ไร้สาระ)

ใช้ไฟแบบนี้ถ่าย จะติดเขียวๆครับผม

ีที่สำคัญ ไฟไม่พอ ทำให้เกิด Vignette (ขอบดำ) จ้า!

วิธีแก้ก็ หาไฟมาเพิ่ม หรือ Photoshop > Filter > Distrot > Lens Collection จะมีให้ แก้ค่า Vignette ครับ

ถ่าย Pacl Shot ควรเน้น แสงที่วิ่งตามขอบ เพื่อความสวยงาม หรือ อะไรก็แล้วแต่ ตามวคามคิดสร้างสรรค์

ทีนี้ กล่องแบบนี้ ทางเข้าแสงไม่ค่อยยืดหยุ่นครับผม แต่สร้างสรรค์ดีๆ

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    สร้างสรรค์ดีครับผม +1

-------------------------------------------------------------------------------------

แนะนำนิดหน่อย (ไม่ฟังก็ได้ ไร้สาระ)

ใช้ไฟแบบนี้ถ่าย จะติดเขียวๆครับผม

ีที่สำคัญ ไฟไม่พอ ทำให้เกิด Vignette (ขอบดำ) จ้า!

วิธีแก้ก็ หาไฟมาเพิ่ม หรือ Photoshop > Filter > Distrot > Lens Collection จะมีให้ แก้ค่า Vignette ครับ

ถ่าย Pacl Shot ควรเน้น แสงที่วิ่งตามขอบ เพื่อความสวยงาม หรือ อะไรก็แล้วแต่ ตามวคามคิดสร้างสรรค์

ทีนี้ กล่องแบบนี้ ทางเข้าแสงไม่ค่อยยืดหยุ่นครับผม แต่สร้างสรรค์ดีๆ
    ไม่ไร้สาระเลยครับ เ ก็บไว้เป็นความรู้

ขอบคุณครับ

ลองแต่งแบบมึนๆด้วย CS2 + PhotoScape

ก่อน

หลัง
    Last edited by numpepsi; 11 Mar 2009 at 19:31:52.

G.แก้มก้น Member Themanza_CLUB's Avatar

ไอเดียดีมากเลยครับ ^^ +1

คนใช้Dslr อายยยเลย ฮ่าๆ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ผมคนหนึ่งที่ไม่อายครับ เพราะผมหน้าด้าน ก๊ากกกกก

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by numpepsi View Post
    ลองแต่งแบบมึนๆด้วย CS2 + PhotoScape

ก่อน

หลัง
    ดีขึ้น...ครับแต่ควรระวังเรื่องขอบด้วยนะครับ พยามคุมอย่าให้หลุดครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    ผมคนหนึ่งที่ไม่อายครับ เพราะผมหน้าด้าน ก๊ากกกกก
    ตามนี้ครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by numpepsi View Post

ก่อน

หลัง
    แก้เขียว ติดแดง

ทีนี้ ขาวหลุดไม่หลุดนี่ ควรจะสนใจครับ (อะไรคือขาวหลุด ดำหลุด)

ก็คือ ขาวเกินไป จนรายละเอียดหาย หรือ ดำมากไป จนรายละเอียดหายครับผม

เราจะเอาหลุดประมาณไหน กะเอาเลย มันต้องกะให้ถูก (หมายถึง ถูกใจ อยากได้เท่านั้น ก็เอาเท่านั้นครับ)

ตัวกล้องจะมีให้เช็ต Histrogram ถ้ากล้อง D-SLR ก็จะมีให้เช็ค Highlights ควบคู่ไปด้วย

เวลาดูหลังจอเนี่ย ไว้ใจไม่ค่อยได้หรอกนะ ยิ่งกลางแดดนี่ นรกเลยล่ะ

ลองใช้ Histrogram ช่วยเช็คดูจ้า!!!

Histrogram มีทั้ง King (ดำ) R G B White(ขาว) เป็นหลักๆนะ

ส่วนที่เป็นฟองอากาศ หรืออะไรอย่างใด ถ้าจะเอาให้สีก็ Stamp ออก ไม่ก็แกะ Seal ก่อนถ่ายครับ

ถ่ายของแบบนี้ สีต้องค่อนข้างตรง (ไม่ต้องตรงมากก็ได้ จะสด หรือ จะแห้ง ขึ้นก็แล้วแต่ตามใจ)

แต่เวลาดูมันควรจะต้องดูแล้วรู้ว่าสีอะไรกันแน่

ดำก็คือดำ ขาวก็คือขาว แดงก็คือแดง

ทีนี้ เรามีวิธีเพิ่มความดำ ลดความแดงครับ

Photoshop > Image > Adjustments > Selective Color....

เสร็จแล้ว เลือกสีดำ เพิ่ม Black ดูครับ ซัก 5% - 10% จ้า

อยากปรับสีไหน ก็เลือกสีนั้น แล้วผสมสี จัดการเอาเองเลยครับ

ลองเลย

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ดีขึ้น...ครับแต่ควรระวังเรื่องขอบด้วยนะครับ พยามคุมอย่าให้หลุดครับ
    Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    แก้เขียว ติดแดง

ทีนี้ ขาวหลุดไม่หลุดนี่ ควรจะสนใจครับ (อะไรคือขาวหลุด ดำหลุด)

ก็คือ ขาวเกินไป จนรายละเอียดหาย หรือ ดำมากไป จนรายละเอียดหายครับผม

เราจะเอาหลุดประมาณไหน กะเอาเลย มันต้องกะให้ถูก (หมายถึง ถูกใจ อยากได้เท่านั้น ก็เอาเท่านั้นครับ)

ตัวกล้องจะมีให้เช็ต Histrogram ถ้ากล้อง D-SLR ก็จะมีให้เช็ค Highlights ควบคู่ไปด้วย

เวลาดูหลังจอเนี่ย ไว้ใจไม่ค่อยได้หรอกนะ ยิ่งกลางแดดนี่ นรกเลยล่ะ

ลองใช้ Histrogram ช่วยเช็คดูจ้า!!!

Histrogram มีทั้ง King (ดำ) R G B White(ขาว) เป็นหลักๆนะ

ส่วนที่เป็นฟองอากาศ หรืออะไรอย่างใด ถ้าจะเอาให้สีก็ Stamp ออก ไม่ก็แกะ Seal ก่อนถ่ายครับ

ถ่ายของแบบนี้ สีต้องค่อนข้างตรง (ไม่ต้องตรงมากก็ได้ จะสด หรือ จะแห้ง ขึ้นก็แล้วแต่ตามใจ)

แต่เวลาดูมันควรจะต้องดูแล้วรู้ว่าสีอะไรกันแน่

ดำก็คือดำ ขาวก็คือขาว แดงก็คือแดง

ทีนี้ เรามีวิธีเพิ่มความดำ ลดความแดงครับ

Photoshop > Image > Adjustments > Selective Color....

เสร็จแล้ว เลือกสีดำ เพิ่ม Black ดูครับ ซัก 5% - 10% จ้า

อยากปรับสีไหน ก็เลือกสีนั้น แล้วผสมสี จัดการเอาเองเลยครับ

ลองเลย
    ขอบคุณครับ

เดี๋ยวคืนนี้มาส่งงานให้ตรวจใหม่ครับ

OverclockZone Member glomyoo's Avatar

ผมว่าเจ๋ง ดี ไว้ฉุกเฉินนี้ สบายเลย

รูปเก่าแบนวิดเต็มหายเรียบ

มาส่งงานดูอีกที

ย่อและ Process ด้วย CS2 ไปแล้วนะครับ ไม่ได้เก็บต้นฉบับไว้ดันเผลอเซฟทับไปแล้ว

รูปเก่าแบนวิดเต็มหายเรียบ

มาส่งงานดูอีกที

ย่อและ Process ด้วย CS2 ไปแล้วนะครับ ไม่ได้เก็บต้นฉบับไว้ดันเผลอเซฟทับไปแล้ว
    เจ๋งแร้ะ

ที่เหลือก็ หมุนๆครับ

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

มัยผมใช้กล่องโฟมแล้วถ่ายมา เห็นพื้นเป็นเม็ดโฟม เม็ดๆเลยอะ ทำงัยให้มันขาวสะอาดอะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks