Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดหัวกับเจ้า LANPARTY UT X58-T3eH8 ใครเคยใช้ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดหัวกับเจ้า LANPARTY UT X58-T3eH8 ใครเคยใช้ช่วยหน่อยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คือประกอบมาจากเซพเวย์
    ตอนแรกก้อใช้งานปกติ แต่ไม่ชอบ dvd rom เพราะใส่แล้วมันไม่เรียบกะเคส เลยเอาออก แล้วซื้อ dvd ext มาใช้
    ปัญหาคือ ในไบออสมองเห็นแต่วินโดมองไม่เห็น เลยลองเอา dvdไปลองกะเครื่องอื่น ใช้ได้ปกติ
    แล้วสังเกตุว่า คีบอร์ดผม มานไฟติดๆดับๆ เหมือนไฟจาก usb ไม่พอ แต่พอถอด dvd ออก คีบอร์ดก้อใช้ได้ปกติ เลยยกไปที่เซพเวย์ ช่างก้อบอก บอร์ดเสีย เลยเอาบอร์ดใหม่ ที่เหลือตัวสุดท้ายมาเปลี่ยน ช่างถึงกะเอ๋อ เพราะ เป็นเหมือนเดิม ทำไงหล่ะบอร์ดไม่มีให้ลอง เจ้าของร้านเลยบอกให้ใช้ไปก่อน
    ผมถึงสงสัยว่า เจ้า LANPARTY UT X58-T3eH8 มันเป็นปัญหานี้ทุกตัวเลยเหรอ บอร์ดราคาหมื่น+ แต่จ่ายไฟ usbไม่พอ หรือว่าต้องไปปรับอะไรในไบออสหรือป่าว

พอมีใครรู้มั้ยครับ อาการแบบนี้เป็นที่อะไร

ปล.ตอนที่มีปัญหา เสียบ usb แค่ 3รู (dvd ext 2/คีบอร์ด1)

อัพเดทไบออสดูงัฟ (เกี่ยวป่าวเนี่ย)

Comment

คือ ถ้าไม่ทะลึ่งไปซื้อ dvd ext มาก้อคงไม่เจอปัญหานี้ ม่ะต้องมาปวดหัวว่า ซื้อของแพงแต่ทำมัยเป็นแบบนี้

ผมแค่แปลกใจว่า ผมจะซวยเปลี่ยนบอร์ด2บอร์ด เป็นทั้ง 2เลยเหรอ T T หรือว่าล๊อตนี้เป็นทั้งล๊อต งงแหะ

Comment

ของแรง งานเข้าซะแล้ว

Comment

มันมีจั๊มเปอร์ป่าวหว่า เกี่ยวกับ USB

Comment

dvd external ไม่ได้ใช้ไฟ 220V เหรอครับ

Comment

Originally posted by sourire View Post
              dvd external ไม่ได้ใช้ไฟ 220V เหรอครับ
              ไม่ใช่ครับ มันจะ เป็น usb 2เส้น เส้นนึงไฟอีกเส้นข้อมูล

Comment

นึกไม่ถึงเหมือนกันว่า DVD EXTERNAL ก็มีแบบใช้ไฟเลี้ยงจากช่อง USB ด้วย
                ของผม LITE-ON DVD EXTERNAL ต่อตรงไฟบ้านเลยน่ะครับ แล้วใช้สาย USB เพียง 1 สายต่อเข้าคอมพ์
                สำหรับผม หากต้องซื้อ DVD EXTERNAL ตัวต่อไป คงต้องตรวจให้ดีว่ามันเป็นรุ่นต่อตรงไฟบ้าน
                หรือไม่..กลัวไฟไม่พอ..อิๆ
                Last edited by dragon_horse; 11 Mar 2009, 05:01:05.

Comment

แบบเจ้าของกระทู็้ เป็ฯพวกDVDExt จำพวกพกพาแหงๆ ใช้กะNB

ลองดูจับเปอร์บนบอร์ดดูครับ
                  จะมี +5V กับ +5VSB
                  +5VSB จะจ่ายไฟได้น้อยกว่า +5V.

วิธีแก้....ถ้าไม่หาย
                  -ซื้อ USBHub ที่มีที่เสียบอะแดปเตอร์
                  -ซื้อพวก อะแดปเตอร์ที่จ่าย5v. เป็นที่เสียบUSBได้ กระแสขึ้นต่ำ 700mA
                  เวลาใช้ ก็เอาUSBที่จ่ายไฟ ไปต่ออะแดปเตอร์
                  USBข้อมูล เสียบคอมไป

ถ้าไดร์ฟที่ใช้ มันมีที่เสียบไฟ เป็นรูกลมๆ ซื้ออะแดปเตอร์มาต่อดีกว่า

Comment

อ่า....dfi bloodiron p35 อีแก่ของผม ซัดไป6Port เต็มๆยังนิ่งๆเลยครับ (1.แปลงจอย 2.mouse 3.ext dvd 4.ext hdd 1tb 5.ext hdd 1tb 6.hub ไว้ต่อพวกflash drive)

เคยมีปัญหาไฟเมาส์กระพริบๆเมื่อก่อน เพราะผม oc มัน ปรับไฟไม่เสถียร ไบออสเก่า ตอนนี้ใช้มาตั้งนาน ไม่เห็นเจอปัญหาใดๆนะครับ

อ่อ หากพวก drive พกพา ต้องเสียบผ่านหลังเครื่องเท่านั้น ผ่านhub ไฟไม่พอ ต้องhub ที่มีadapter ต่างหาก

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                      แบบเจ้าของกระทู็้ เป็ฯพวกDVDExt จำพวกพกพาแหงๆ ใช้กะNB

ลองดูจับเปอร์บนบอร์ดดูครับ
                      จะมี +5V กับ +5VSB
                      +5VSB จะจ่ายไฟได้น้อยกว่า +5V.

วิธีแก้....ถ้าไม่หาย
                      -ซื้อ USBHub ที่มีที่เสียบอะแดปเตอร์
                      -ซื้อพวก อะแดปเตอร์ที่จ่าย5v. เป็นที่เสียบUSBได้ กระแสขึ้นต่ำ 700mA
                      เวลาใช้ ก็เอาUSBที่จ่ายไฟ ไปต่ออะแดปเตอร์
                      USBข้อมูล เสียบคอมไป

ถ้าไดร์ฟที่ใช้ มันมีที่เสียบไฟ เป็นรูกลมๆ ซื้ออะแดปเตอร์มาต่อดีกว่า
                      ลองหาหลายรอบแร้ว ม่ะมีจั๊มเปออะ หรือผมหาไม่ทั่วไม่รู้ -*-

Originally posted by shady View Post
                      อ่า....dfi bloodiron p35 อีแก่ของผม ซัดไป6Port เต็มๆยังนิ่งๆเลยครับ (1.แปลงจอย 2.mouse 3.ext dvd 4.ext hdd 1tb 5.ext hdd 1tb 6.hub ไว้ต่อพวกflash drive)

เคยมีปัญหาไฟเมาส์กระพริบๆเมื่อก่อน เพราะผม oc มัน ปรับไฟไม่เสถียร ไบออสเก่า ตอนนี้ใช้มาตั้งนาน ไม่เห็นเจอปัญหาใดๆนะครับ

อ่อ หากพวก drive พกพา ต้องเสียบผ่านหลังเครื่องเท่านั้น ผ่านhub ไฟไม่พอ ต้องhub ที่มีadapter ต่างหาก

Comment

Working...
                      X