Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vista ควรแบ่ง HD เท่าไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vista ควรแบ่ง HD เท่าไรดีครับ

ตอนแรกผมแบ่ง 30GB ลงโปรแกรมไปมามันเกิน 50เปอร์เซ็นต์

เลยลงใหม่เอา 50GB แต่ตอนนี้ก็ 19เปอร์แล้ว

คิดว่าสัก 100GB โอเคมะครับ

ลงแค่ OS + Program เท่านั้น

เกมส์ หนัง ข้อมูลอื่น ๆ ใส่ Drive อื่น

อยากถามว่า เพื่อน ๆ แบ่งไว้ให้ OS เท่าไรเหรอครับ HD ผม 500GB

ปล.ปกติใช้แต่ XP เลยไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับ Vista ว่าน่าจะแบ่งเท่าไรดี รบกวนขอความคิดเห็นด้วยนะครับ

100GB

Comment

อันนี้สำหรับวิธีผมนะครับ ผมว่าท่านควรที่จะหาซื้อ HDD มาอีกซักตัวนึงเอาซัก 80 จิ๊ก ก็ได้ครับ ไม่ต้องมากแล้วลงแบบไม่ต้องแบ่งเลยครับ ง่ายกว่าอีก ส่วน 500 จิก นั้นก็ไม่ต้องไปยุ่งกับมันเลย ดีกว่านะครับ เพราะบางทีถ้าเกิดปัญหา ขึ้นมาข้อมูลจะได้ไม่ต้องเสียหายไปด้วย เพราะผมก็ทำอย่างนี้เช่นกันครับ

Comment

ของผม HDD 80GB แบ่ง 25/55 25 ไว้ลง XP (เกมอย่างเดียว) ส่วน 55 Vista (ทำงาน ดูหนัง แต่งรูป เกมบ้าง) XP เหลืออยู่ 10GB ส่วน Vista เหลืออยู่ 15GB โดยประมาณ (ผมว่าคงพอหายใจนะ) ส่วน 250GB โกดังข้อมูลล้วนๆ (ตอนนี้มี Bad 4 จุดด้วย เซ็ง!)

ปล. ขอถามท่านผู้รู้เลยแล้วกัน HDD ผม Bad 4 จุด ผมจะใช้มันต่อสักวัน 2 วันได้ป่ะคับ (ต้องรอ HDD Backup อ่ะ)

ปล.2 ขอบคุณคับ

Comment

ผมแบ่งไดร์ฟ C ไว้ 60GB แล้วค่อยไปปิดการทำงานเซฟการทำงานเวลาเครื่องดับ(ลืมแล้วเค้าเรียกว่าไร)ลดไปได้10GBครับ

Comment

80 Gb กลัวว่าจะหายากแล้วซิครับ - -

ตอนนี้คิดว่าจะแบ่ง 100Gb แต่รอโหลด Vista Black Edition 2009 V2 เสร็จก่อน ขาดอีก 2 ชม.

ไม่ทราบว่าตัวนี้ดีหรือเปล่าครับ

เห็นออกมามีหลายเวอร์ชั่น หรือจาลงเดิม ๆ ดีกว่า - -

ปล.ตอนนี้ลง Vista SP1 เดิม ๆ อยู่ แต่จะลงใหม่ เพราะจาแบ่งพาทิชั่นใหม่

Comment

Working...
            X