Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีคับ เกี่ยวกับ เมนบอร์ด socket478

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีคับ เกี่ยวกับ เมนบอร์ด socket478

ตอนนี้ผมประสบปัญหากับการ เลือกซื้อ เมนบอร์ด ตัวใหม่ และไม่รู้จะเลือกซื้ออย่างไร

ให้เข้ากับ ฮาร์ดแวร์ ของเก่ามากที่สุด เพราะ ที่เสียมันเสียแค่ตรงเมนบอร์ดอ่ะคับ

ก่อนอื่นขอเล่าถึงอาการเสียนะคับ ผมใช้เมนบอร์ดของ ASUS P4P800S-X ซึ่งอยู่ดีๆ

เวลาเล่นเกมจะกระตุกมาก แล้วก็จะมีเสียงออกทางลำโพง เสียงมันจะซ่าๆ เหมือนๆกับเวลาเรา

เสียบ แจ๊คลำโพงยังไม่สนิทอ่ะคับ -*- อธิบายลำบาก แล้วเสียงมันจะเริ่มถี่ขึ้นเรื่อยๆ จนสุดท้าย

จอก็จะค้างไปเลย ทำอะไรไม่ได้ ต้อง Reset เครื่อง จากอาการข้างต้น ผมได้ทำการค้นคว้าข้อมูล

ด้วยตัวเอง ทำให้ทราบว่า มันเกิดจากเรื่อง ไฟ อะไรซักอย่างนี่แหละ เพราะผมไม่มีตัว UPS ด้วย

ทำให้เวลาไฟดับ ไฟตก ก็อาจจะกระทบกับเมนบอร์ด เพราใช้มา 5 ปีแล้วด้วย คงจะบอบช้ำมาก

ก่อนหน้านี้มันเริ่มแสดงอาการกระตุกอย่างเดียว แต่ระยะหลังพอมันกระตุกมากๆมันก็จะค้างไปเลย

เอาไปให้ร้านซ่อมดู ได้ยินเค้าบอกว่าเปลี่ยนตัว rc อะไรให้ซักอย่าง แต่ก็ไม่ดีขึ้น คือเค้าบอกว่า

ตัวอะไรซักอย่างมันจะร้อนมากๆ แล้วพอมันร้อนจัด เครื่องมันก็จะดับ เลยบอกให้ผมเปลี่ยนบอร์ดใหม่

ขอถามเลยละกันนะคับ

1. จากอาการข้างต้น ผมควรจะเปลี่ยนบอร์ดตามที่ทางร้านแนะนำรึเปล่า หรือ ควรลองเอาไปให้ร้านอื่นซ่อมดูอีกครั้ง

2. ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนจริงๆ ควรเลือกซื้อบอร์ดอะไร ที่เป็น socket478 และมีคุณสมบัติเหมือน
    เมนบอร์ดตัวเดิม(ASUS P4P800S-X)เพราะจะได้รับฮาร์ดแวร์ตัวเก่าของผมได้ >>> ในงบที่ไม่เกิน 2000 บาท

- ควรจะซื้อเมนบอร์ดตัวเดิม(ASUS P4P800S-X) จะได้ไม่มีปัญหา หรือ ควรเปลี่ยนไปใช้
    เมนบอร์ดตัวอื่นทีดีกว่า ผมกำลังสนใจ WinSell SW-865GM-L กับ ASROCK P4I65GV ไม่ทราบว่าท่านทั้งหลายมีความเห็นอย่างไรบ้างคับ แล้วมีเมนบอร์ดตัวไหนที่น่าสนใจกว่านี้ ผมมืด8ด้านจริงๆ ลอง search ดูใน google ก็จะเจอ 2 ตัวนี้ค่อนข้างมาก เลยคิดว่าคงเป็นที่นิยมอ่ะคับ ถามเพื่อน เพื่อนก็บอกว่าให้ลองมาตั้งกระทู้ถามในเว็บ overclock zone เพราะเป็นแหล่งรวมเทพด้านคอมพิวเตอร์ ยังไงก็ช่วยกรุณาเด็กตาดำๆอย่างผมด้วยนะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็น และคำแนะนำ นะคับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ด อุปกรณ์ที่มีอยู่ มีอะไรบ้างครับ

Comment

Originally posted by Nick View Post
      ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ด อุปกรณ์ที่มีอยู่ มีอะไรบ้างครับ
      ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่หรอกคับ แต่เท่าที่พอจะรู้ก็มี

- Geforce FX5500 AGP 8X
      - Ram 1GB bus 400
      - Intel Pentium4 3.0E with HT technology

รู้แค่นี้อะคับ แล้วอีกอย่างตอนนี้คอมอยู่ที่ร้านซ่อม ผมก็จำไมได้ว่า พวก sound card หรือ

hardware อื่นๆ มีอะไรอีกบ้าง ต้องขออภัยในความบกพร่องในเรื่องของข้อมูลด้วยคับ

Comment

AGP 8X DDR1 ผมว่า P4i65G เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ ถ้ายังมีขาย เพราะผมก็ใช้ตัวนี้อยู่

Comment

disabale ซาวด์ออนเลยครับ
          ถ้าไม่ค้างก้อใช้เมนบอร์ดต่อ
          ซาวด์การ์ดของใหม่ตัวละร้อยกว่าเอง

Comment

Originally posted by danint View Post
            disabale ซาวด์ออนเลยครับ
            ถ้าไม่ค้างก้อใช้เมนบอร์ดต่อ
            ซาวด์การ์ดของใหม่ตัวละร้อยกว่าเอง

ตัว sound card ก็ปกติดีนะคับ - -"

Comment

ผมว่าขั้นแรกต้องไห้แน่ใจก่อนครับ ว่าเป็นที่ MB จริงๆ

Comment

ปัญหา 478..............ผมไม่เคยเจอ เจออย่างเดียวมันไม่แรง
                Last edited by converseboy; 11 Mar 2009, 12:40:01.

Comment

ปัยหาเดียวกันเลย มันซ่าๆเหมือนเสียบสายแจ็คเสียงไม่แน่น แล้วเครื่องก้อดับ ผมถอด cpu ร้อนมาก

Comment

ตามตัวเลือกของคุณ Asrock P4I65GV น่าสนที่สุดครับ แต่ถ้าเป็นผมจะหาบอร์ด Biostar P4M900-M4
                    มาเล่นแล้วขาย FX5500 กับ Ram 1GB bus 400 ทิ้งเอาตังค์ที่ได้ไปซื้อ DDR2 1 GB + PCI-EX บ้านๆ
                    มาเชยชม ... ลื่นปรื้ดไปได้อีกหลายปีเลยครับ ^^"

Comment

เปลี่ยนโลด ที่ADVICEยังมีขายอยู่นะ
                      ตัวที่2-3 น่าจะใช้ได้

(478-VSL) Chip SIS 661 FSB800 2DDR400 SIS661 1AGP+2PCI+2IDE+2SATA 1,310 1Y
                      (478-VSL) INTEL 865 GVLM 1,440 3Y
                      (478-VSL) INTEL 865GV-L (sata1) FSB800 2DDR 266 Intel865G 1x AGP8X+2x PCI Slots+1Parallel Port+1x Floppy Connector 1,440 3Y
                      (478-VSL-1Y) INTEL 915+L 1,330 1Y
                      (478-VSL-3Y) INTEL 945LM4 FSB800 2DDRII533 Intel945P 1xPCIex16+2PCI+1IDE+2SATA 1,350 3Y

Comment

---
                        Last edited by noom9888; 11 Mar 2009, 18:38:57.

Comment

Originally posted by inkkie View Post
                          ตามตัวเลือกของคุณ Asrock P4I65GV น่าสนที่สุดครับ แต่ถ้าเป็นผมจะหาบอร์ด Biostar P4M900-M4
                          มาเล่นแล้วขาย FX5500 กับ Ram 1GB bus 400 ทิ้งเอาตังค์ที่ได้ไปซื้อ DDR2 1 GB + PCI-EX บ้านๆ
                          มาเชยชม ... ลื่นปรื้ดไปได้อีกหลายปีเลยครับ ^^"
                          ผมหาแล้วเหมือนกันคับ แต่ตอนนี้หาที่ไหนก็ไม่มีแร๊ะ JIB เค้าไม่มีแล้วคับ ก่อนหน้านี้ผมก็ต้องการใช้เหมือนกันสุดท้ายได้ M/B รุ่นเก่าหมดประกันแต่ใส่ได้ทั้ง DDR1,DDR2 ได้มาใช้แทนคับ

เปลี่ยนโลด ที่ADVICEยังมีขายอยู่นะ
                          ตัวที่2-3 น่าจะใช้ได้
                          M/B งานจีนของ advice มันห่วยคับ ถ้าทั่นได้จับของจิงแล้วไม่อยากซื้อหรอกคับ ไม่น่าทนทานสักเท่าไหร่คับ

** ยังไงก็เอาใจช่วยให้หา M/B ให้ได้แล้วกันคับ แต่ผมแนะนำให้ตั้งเป้าไปที่ M/B ที่รองรับ DDR2 ไว้ก่อนอย่างอื่นค่อยว่ากัน ยัดไปเลยคับแรม 2GB จาได้ใช้ลื่นๆอีก 1-3 ปีคับ **

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
                            M/B งานจีนของ advice มันห่วยคับ ถ้าทั่นได้จับของจิงแล้วไม่อยากซื้อหรอกคับ ไม่น่าทนทานสักเท่าไหร่คับ

** ยังไงก็เอาใจช่วยให้หา M/B ให้ได้แล้วกันคับ แต่ผมแนะนำให้ตั้งเป้าไปที่ M/B ที่รองรับ DDR2 ไว้ก่อนอย่างอื่นค่อยว่ากัน ยัดไปเลยคับแรม 2GB จาได้ใช้ลื่นๆอีก 1-3 ปีคับ **
                            ใจมากคับ แต่ท่านบอกช้าไปนิดนึง รู้สึกผมจะสั่งซ์อไปแล้ว 555+

Comment

Working...
                            X