Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่อง OC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่อง OC ครับ

คือว่าผมไม่เคยลอง OC อ่าครับ เลยกลัวๆอยู่
    แต่กะว่าพอซื้อเครื่องมาประมานอีกอาทิดกว่าๆจะลองดูครับ Spec
    ที่คิดไว้ก็ E6300 DS4 Ram2gbCorsair

ไม่ทราบว่าโปรแกรมที่เทสๆๆกัน เห็นมีพวก 3D Marks ตู้ปลา CPU-z ละก็ที่มันโ loop loop finish อาไรนี่อ่าคับ อยากทราบว่าไปหาโปรแกรมได้จากที่ไหนหรอครับ แล้วเวลา OC ต้องไปเซ็ทที่ Bios ใช่หรือไม่ หรือว่ามีโปรแกรมไว้ OC เลย
    ถ้าซื้อมาก็คงอยากได้ E6300@3.0 แล้วไม่ทราบว่าพัดลม ARctic COoling Pro จะเอาอยู่มั้ยครับ ตอนไปซื้อจะได้เลือกถูก

ไว้สูตรตอนผมได้คอมแล้วจะมาถามอีกรอบนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

กำ สงสสัยลงผิด กระทู้ Mod ท่านใดผ่านมา ช่วยย้ายให้หน่อยนะครับ

Comment

โปรแกรมเทส โหลดได้จากเว็บนี้เลยก็มีครับ

เรื่อง OC เซ็ตที่ bios ได้ครับ สำหรับ bus cpu หรือแรม
      ส่วนโปรแกรม oc ส่วนใหญ่จะใช้ oc พวกการ์ดจอมากกว่าครับ

พัดลม arctic cooling pro เป็นแบบไหนอ่ะครับ ไม่เคยเห็น ช่วยเอารูปมาลงให้หน่อยนะ แล้วก็ ถ้ามีงบซื้อพัดลม ผมอยากให้ลงงบที่ท่านมีด้วย จะได้แนะนำ cpu cooler ได้

Comment

เสปคคร่าวๆ

E6300
        DS4
        7900GS
        Kingmax 2gb แรมแนะนำยี่ห้อไรดีคับ
        Enermax 460w
        Arctic Cooling Freezer 7 Pro
        Lian Li all aluminum Case

http://www.busitek.com/forms/cooling.html
        หน้านี้มีครับ Arctic Cooling

เห็นหลายคนว่าเย็นและเสียงไม่ดัง มีตัวไหนแนะนำที่ดีกว่ารึเปล่าครับ ส่วนพัดลม CPU ก็ได้หมดอ่ะคับ 1500-2500 บาท

งบซื้อทั้งหมดก็ 45,000 ครับ
        ไม่เอา จอ กะ Hdd

Comment

ถ้ามีงบให้พัดลม CPU ขนาดนั้น ขอแนะนำ Ninja Plus เลยครับ

http://www.tkcom99.com/cpufan.htm

ราคา 2290 บาท

ดีทีี่สุดในบรรดา Air Cooling ที่มีขายตอนนี้

Comment

Core2 Duo E6600 13350
            Corsair DDR667 2GB Twin 9660
            Gigabyte DS4 6800
            Galaxy 7900GS (Zalman) 8250
            Enermax EG-465P-VE 2450
            Scythe Ninja Plus 2290
            Sony DVD-RW 1500
            Lian Li PC-7 Plus 2990

47290.-

ว๊า เกินอ่ะ แต่ไม่อยากลด CPU เลย

ถ่้าลด CPU เป็น Core2 Duo E6300 ก็จะเหลือ

41530.-

Comment

^
              ^
              ^

ตามนี้เลยคับ แต่ถ้าเกิน ลดเป็น E6400 ก็ได้คับ

บอร์ด DS4 น่าเล่น E6300 กับ E6400 มากกว่าคับ

Comment

Ninja เสียงดังมั้ยครับ??
                แล้วแรม นี่ bus800 ไม่ดีกว่าหรอครับ

Comment

ถ้าผม OC แล้ว ENermax 460W จะเอาอยู่มั้ยครับ

Comment

DDR800 เกินงบไปไกลโขเลยครับ

ส่วนเรื่อง OC

Enermax เอาอยู่ครับ

Comment

Ram bus 800 กับ 667
                      จะต่างกันมากไหมครับ?

เพราะเห็นราคาต่างอยู่พอควร
                      แล้วถ้าสมมุต มีแรมยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันมา 3 แถว ให้2แถส Dual แล้วถ้าผมใส่เพิ่มไปอีก1เป็น3แล้วมันจะยัง Dual อยู่ไหมอ่ะครับ?

หรือต้องใส้ให้เป็ฯเลขคู่ 2 หรือ 4 เท่านั้น Dual channel ถึงทำงานครับ หรือว่า

แต่ละคู่ทำงานแยกกัน
                      แบบว่าคู่แรก ทำงาน Dual แต่อีกอันนึงตัวเดี่ยว ไม่ใช่ มันแยกกันป่าวครับ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                        Ram bus 800 กับ 667
                        จะต่างกันมากไหมครับ?

เพราะเห็นราคาต่างอยู่พอควร
                        แล้วถ้าสมมุต มีแรมยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันมา 3 แถว ให้2แถส Dual แล้วถ้าผมใส่เพิ่มไปอีก1เป็น3แล้วมันจะยัง Dual อยู่ไหมอ่ะครับ?

หรือต้องใส้ให้เป็ฯเลขคู่ 2 หรือ 4 เท่านั้น Dual channel ถึงทำงานครับ หรือว่า

แต่ละคู่ทำงานแยกกัน
                        แบบว่าคู่แรก ทำงาน Dual แต่อีกอันนึงตัวเดี่ยว ไม่ใช่ มันแยกกันป่าวครับ
                        Dual Chanel ต้องใส่เป็นคู่ๆคับ ใส่2หรือ4จะDual แต่ถ้า3จะกลายเป้นSingle ไป
                        ส่วนDDR2 677 กับ800 ถ้าเอามาใช้งานจริงเห็นผลไม่มาก หรือจะOC จาก677 ให้เป็น 800 ก็ได้

Comment

Originally posted by Hwalker View Post
                          Dual Chanel ต้องใส่เป็นคู่ๆคับ ใส่2หรือ4จะDual แต่ถ้า3จะกลายเป้นSingle ไป
                          ส่วนDDR2 677 กับ800 ถ้าเอามาใช้งานจริงเห็นผลไม่มาก หรือจะOC จาก677 ให้เป็น 800 ก็ได้
                          ขอบคุณครับ

Comment

ลืมเจ้า ultra 120 แล้วหรอคับ เย็นกว่า นินจา 3 องศานะ เบากว่าด้วย http://www.jedicool.com/list.php?cate=3&productid=494 อันนี้เป็นรีวิวที่ VS กันของ Ninja กะ Ultra120 http://www.vmodtech.com/modules.php?...owpage&pid=177

Comment

Working...
                            X