Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาช่วยหน่อยครับ เครื่องมองไม่เห็น HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาช่วยหน่อยครับ เครื่องมองไม่เห็น HDD

พอดีไปซื้อ HDD มาใหม่น่ะครับ WD Green 500Gb SATA II มาต่อกับบอร์ด A7V880 มันควรที่จะเห็นรึเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจ - - เพราะปกติใช้แบบ SATA ธรรมดา ผมต้องเปลี่ยนสาย SATA ใหม่รึเปล่าครับ หรือว่าต้องทำอะไรก่อนมันถึงเจอกันน่ะครับ บอร์ดมันก็เก่าแล้วน่ะครับ

ต้องสร้าง partition ก่อนครับ แล้วก็ format ถึงจะใช้งานได้

Comment

อ่อ ขอบคุณครับ ลืมค้น - - รีบไปหน่อย ต้องเซทจั้มเปอที่ HDD นี่เอง กลายเป็น SATA ซะังั้น T_T

Comment

มีอีกเรื่องครับ ลงวินโดวเรียบร้อย ปิดเครื่องต่อ HDD Sata ธรรมดาเพื่มจะโอนข้อมูล พอบูทมันไม่ขึ้นน่ะครับ มันค้างตรงตรวจหา Drive น่ะครับ ผมจะใช้ Sata กับ Sata2 พร้อมกันยังไงเหรอครับ

Comment

ในบอร์ดจะมี ช่องเสียบ SATA ช่อง 1 อะครับ ให้เอา HDD ที่มีวินโดสว์มาเสียบครับ เพราะว่า การบูตมันจะบูต จาก ช่องแรกก่อน เสมอ

Comment

ดูท่าทางพอร์ต Sata ช่องที่ 2 ของผมมันเอ๋อๆไงไม่รู้ครับ ปกติบางทีมันจะเห็น แต่รอบนี้ไม่เห็นเลย สงสัยมันจะเสียไปแล้ว - - อ่อผมลงวินโดวไว้ 2 ลูกแล้วครับ แต่ต้องต่อทีละตัว ต่อ 2 ตัวมันหาไม่เจอเลยซักตัว

Comment

Working...
            X