Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q8200 เอาไงกับมันดีเนี่ย รบกวนขอความคิดเห็นด้วยนะครับ -/\-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q8200 เอาไงกับมันดีเนี่ย รบกวนขอความคิดเห็นด้วยนะครับ -/\-

กำลังคิดจะอัพเกรด CPU เครื่อง
    จาก E6750 ไปเป็น Q8200

ก็เลยลองหาข้อมูลดูคร่าวๆก่อน

Q8200 โดยมากจะถูกนำไปเปรียบเทียบกับ Q6600
    ถ้าไม่นับคุณสมบัติพวก Intel VT
    สิ่งหลักๆที่ต่างกันจะมีดังนี้

clock speed
    Q8200 - 2.33
    Q6600 - 2.40

process technologies
    Q8200 - 45 nm
    Q6600 - 65 nm

FSB speed
    Q8200 - 1333
    Q6600 - 1066

Cache L2
    Q8200 - 4M
    Q6600 - 8M

multiply
    Q8200 - 333 x 7 = 2.33 GHz
    Q6600 - 266 x 9 = 2.40 GHz

ส่วนผลการใช้งานหรือ Test BenchMark จาก web ต่างๆ ก็จะผลัดกันแพ้ ผลัดกันชนะ
    (ขออภัยที่ไม่ได้ยกตัวอย่างประกอบนะครับ) ไม่ได้มีตัวใดตัวหนึ่งนำแบบม้วนเดียวจบ
    จะมีที่แตกต่างกันมากก็คือ การ Overclock ที่ตัว Q6600 ที่จะสามารถทำได้ดีกว่า

--------------------------------------------------------

หลังจากอ่านข้อมูลคร่าวๆมาก็เริ่มมาหาข้อมูลอย่างจริงจังจาก web ที่ตัวเองสิงอยู่
    Overclockzone.com ^^
    โดย search คำว่า "Q8200" ในห้อง Intel zone
    พอลองอ่านดู โอ้โฮ บางกระทู้นี้ถ้าผมใช้ Q8200 อยู่นี่ผมคงกระอักเลือดออกมา -*-

เลยอยากจะรบกวนขอความคิดเห็นสักนิดครับว่าตัว Q8200 นี่มันมีข้อเสียอะไรที่ผมยังไม่ทราบหรือเปล่า แล้วมันจะ work(ไม่รู้จะใช้คำภาษาไทยว่ายังไง) ไหมครับที่ผมจะอัพจาก E6750 ไปเป็น Q8200

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ T-T

Q8200 -..-"

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      Q8200 -..-"
      -..-" <<<<<<< แปลว่าอันหยังนิ ?

Comment

Originally posted by H13 View Post
        -..-" <<<<<<< แปลว่าอันหยังนิ ?
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=404259

Comment

ถ้ามันอยู่ในงบประมาณและท่านไม่ต้องการจะ Overclock แบบมากมายนักก็ถือว่าไม่ได้ขี้เหร่อะไร

แต่ถ้าคล๊อกละก็ ไม่หนุก ด้วยประการทั้งปวง

Comment

q6600หาไม่ได้ก็q8200ไปเลยแต่ถ้างบมากQ9xxx
            ผมใช่อยู่ยังเสียใจไม่หายแต่ก็ท้าทายความสามารถ

Comment

อ่านเเล้ว T-T

Originally posted by ps000000. View Post
              ถ้ามันอยู่ในงบประมาณและท่านไม่ต้องการจะ Overclock แบบมากมายนักก็ถือว่าไม่ได้ขี้เหร่อะไร
              แต่ถ้าคล๊อกละก็ ไม่หนุก ด้วยประการทั้งปวง
              ก็ว่าถ้าซื้อก็คงประมาณนั้นแหละครับไม่น่าเล่นเกิน 3.0

Originally posted by fatal. View Post
              q6600หาไม่ได้ก็q8200ไปเลยแต่ถ้างบมากQ9xxx
              ผมใช่อยู่ยังเสียใจไม่หายแต่ก็ท้าทายความสามารถ
              ใช้แล้วเสียใจเลยหรอท่าน เล่นซะผมไม่กล้าซื้อเลยนะเนี่ย ><"

Comment

เสียใจตอนOCนะ

Comment

ผมขายไปแล่ว -..-

Comment

ท่านเน้นใช้งานอะไรอะครับ ถ้าเน้นเล่นเกมเอา 2 หัวแรงๆดีกว่าครับ ถ้าอยาก 4 หัวก็ Q9550 ขึ้นไปจาคุ้มหน่อย

Comment

ห่วยแตก โหลยโท๊ย อับปรี ขี้เหร่ บลาๆ สรุปคือมันห่วยที่สุดในบรรดาQครับ มีดีอยู่2อย่างคือFSB1333กับ45nmครับ
                      ถ้าเอามาOCหรือเล่นโหดๆนะครับ

ถ้าใช้งานทั่วไป ก็โอเคครับ

Comment

Originally posted by johnxe View Post
                        ท่านเน้นใช้งานอะไรอะครับ ถ้าเน้นเล่นเกมเอา 2 หัวแรงๆดีกว่าครับ ถ้าอยาก 4 หัวก็ Q9550 ขึ้นไปจาคุ้มหน่อย
                        ก็เอามาเล่นเกมส์แหละครับ เพราะเห็นว่าเกมส์ที่ใช้ 4 หัวเริ่มมีมาแล้วอย่าง GTA IV

แล้วก็อีกอย่างคือมันคาใจครับ (อันนี้เหตุผมปัญญาอ่อน) คือตอนไปซื้อเครื่องคอมพ์เครื่องนี้ผมก็จะซื้อ cpu 4 หัวแหละครับ ประกอบไปประกอบมางบไม่พอ (ซื้อคอมพ์ทีไรเกินงบทุกที) เลยได้ถอย 2 หัวมาก่อนตอนนั้น Q6600 ประมาณหมื่นครับ ผมเลยซื้อ E6750 มาก่อน หกพันบาท แล้วพอตอนนี้เห็นราคา 4 หัวมันลงมามากแล้ว
                        เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ ><"

Comment

Originally posted by H13 View Post
                          ก็เอามาเล่นเกมส์แหละครับ เพราะเห็นว่าเกมส์ที่ใช้ 4 หัวเริ่มมีมาแล้วอย่าง GTA IV

แล้วก็อีกอย่างคือมันคาใจครับ (อันนี้เหตุผมปัญญาอ่อน) คือตอนไปซื้อเครื่องคอมพ์เครื่องนี้ผมก็จะซื้อ cpu 4 หัวแหละครับ ประกอบไปประกอบมางบไม่พอ (ซื้อคอมพ์ทีไรเกินงบทุกที) เลยได้ถอย 2 หัวมาก่อนตอนนั้น Q6600 ประมาณหมื่นครับ ผมเลยซื้อ E6750 มาก่อน หกพันบาท แล้วพอตอนนี้เห็นราคา 4 หัวมันลงมามากแล้ว
                          เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ ><"
                          GTA4 รองรับ 4 Core ก็จริง
                          E6600 2.4 GHz vs Q6600 2.4 GHz (สู้ Q6600 ไม่ได้ fps ต่างกันเยอะพอควร)
                          แต่ ถ้า E6600 @ ขึ้นมากที่ 4 GHz Up ก็ fps แซงได้ (ยกเว้น Q6600 @ ที่ 3.5 GHz Up ก็จะไล่ได้)

ตัวอย่าง E7400 ลากนิดหน่อย ( 533 x 8 )
                          * ถ้า 4 Core ลากไม่ถึง 3.8 GHz คงจะ fps ไม่ถึงขนาดนี้ (System เดียวกัน)

V

Statistics
                          Average FPS: 58.39
                          Duration: 37.04 sec
                          CPU Usage: 83%
                          System memory usage: 84%
                          Video memory usage: 93%

Graphics Settings
                          Video Mode: 1440 x 900 (75 Hz)
                          Texture Quality: Medium
                          Render Quality: Highest
                          View Distance: 25
                          Detail Distance: 37

Hardware
                          Microsoft Windows XP Professional
                          Service Pack 3
                          Video Adapter: NVIDIA GeForce 9800 GTX/9800 GTX+
                          Video Driver version: 185.20
                          Audio Adapter: Realtek HD Audio output
                          Intel Pentium III Xeon processor

File ID: benchmark.cli

Last edited by TWK.; 11 Mar 2009, 11:16:13.

Comment

L2 น้อยไปครับ

OC ไม่ไป ( Ref. ตาม user ท่าอนื่นที่เคยลอง OC กันแล้ว )

ประสิทธิภาพโดยรวม ไม่คุ้มกับ ราคาค่าตัวครับ

E8400 OC ยังแรงกว่า ในการใช้งานทั่วๆไป

ส่วน Q6600 มันเป็น Ref. Quad Core
                            แค่เรื่องการ OC กับ L2 ก็กินขาดแล้ว

Comment

ก็สั้นๆได้ใจความ ทำได้เกือบทุกอย่างยกเว้นประโยชน์ อัปยศ Quad Core ของ Intel

Comment

Working...
                              X