Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาเสียบปลั๊กต้องถอดแบตหรือเปล่าครับ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาเสียบปลั๊กต้องถอดแบตหรือเปล่าครับ ??

เวลาเล่นโน๊ตบุ๊ต แล้วเสียบปลั๊กไว้ ต้องถอดแบตออกหรือเปล่าครับ

แล้วแต่ครับ ไม่จำเป็นจะถอดเก็บไว้ก็ได้

Comment

สำหรับผมนะ ผมไม่ถอดครับ มีประโยชน์ 2 อย่าง คือ
      1. เวลาไฟตก n/b จะไม่ดับ งานไม่หาย
      2. charge ในตัว จะได้ไม่บ่นว่าลืม
      ถ้าเสียบไว้แล้วแบตเต็ม มันจะมีวงจรตัดไฟอยู่แล้ว เพราะแบต Li-on ถ้าเต็มแล้วยัง charge แบตจะร้อนจนไหม้ ที่เรา charge แล้วไม่ไหม้ก็เพราะว่ามีวงจรป้องกันพวกนี้อยู่ ผมเลยไม่กลัวเท่าไร ถ้าไม่ซวยจริง ๆ นะ หุหุ

Comment

สำหรับ NB สมัยนี้ที่ใช้แบตแบบลิเที่ยมซึ่งต่างกับสมัยก่อน ( เมื่อก่อนใช้อะไรหว่า ? )
        แบตลิเที่ยมถูกออกแบบมาให้สามารถรับการหมุนเวียนของกระแสไฟฟ้าได้ตลอดเวลาครับ
        และมันจะเสื่อมหรือหมดอายุการใช้งานไปเองตามเวลาหมดอายุที่มันเขียนไว้
        เท่าที่ผมอ่านมา มันเป็นแบตที่ไม่ควรซื้อมาดองเก็บไว้อย่างยิ่ง เพราะเมื่อถึงครบเวลาพัง
        มันก็จะพังไปตามกาลอยู่ดี โดยไม่ได้ใช้งานเลย

สรุปคือ แม้ว่าเรื่องจริง การใช้งานนานๆแช่ไว้อาจจะทำให้แบตเสื่อมลงเร็วขึ้นจากอายุงาน
        ของมันบ้าง แต่ก็ไม่จำเป็นต้องถอดมาเพื่อใช้ไฟตรงหรอกครับ อย่างน้อยๆ แม้จะใช้งาน
        อย่างหนัก มันก็อยู่ได้เป็นปีๆครับ และสิ่งที่ไม่ควรทำเด็ดขาดสำหรับแบตลิเที่ยมคือ
        ห้ามปล่อยให้แบตหมดเหลือ 0 % ครับ เพราะมีโอกาสที่มันจะพังได้ง่ายๆเลย

ยังไงก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมรายละเอียดปลีกย่อยดูครับ

Comment

ไม่รู้สิ แต่ผมแอบสะใจทุกครั้งเวลาเห็นพวกถอดแบตลืมตัวถอดปลั๊กไฟทุกทีสิน่า

Comment

เวลาไฟตก หรือกระชาก NB มีสิทธิ์ไปได้เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นเสียบแบตไว้ดีกว่า

Comment

แบตเสื่อมซื้อใหม่หลักพัน

แต่บอร์ดพังซ่อมหลักหมื่นน๊า

Comment

ผมไม่เคยถอดครับ

และเมื่อกี้ฝนตกไฟดับ ถ้าผมถอดออกคงไม่อยากรึกสภาพ

Comment

ผมว่า จขกท คงจะได้คำตอบแล้วนะครับ ^^

Comment

ขอยืมคำพูดท่าน RBJ เว็บ PIXPROS หน่อยครับ
                    ไม่ต้อง แช่ 8-9 ชั่วโมงเหมือนที่คนอื่นๆแนะนำ ยุคนี้ลิเธียมแล้ว ไม่ใช่ถ่านตรากบ)

Comment

ไม่ต้องถอดครับ ไม่จำเป็น

Comment

ไม่ถอดครับ

Comment

จากการที่ลองใช้มาหลายปี
                          คือไม่ถอดครับ
                          แต่เวลาใช้คือ ตั้งค่าไว้ให้มัน Hibernate
                          ใส่แบตไว้ ใช้ไปปกติจนแบตเต็ม
                          แล้วก็ถอดปลั๊กออก ใช้ไปเรื่อยๆจนแบตหมด (ไม่ต้องกลัวเรื่องงาน เพราะคืองมัน Hibernate ยกเว้นเกม online อันนี้ช่วยไม่ได้)
                          พอแบตหมดแล้วก็เสียบปลั๊กชาร์จใหม่

เพราะผมเป็นคนนึงที่ใส่ตลอดเวลา เพราะขี้เกียจ + ลืม
                          จากปกติแบตอยู่ได้ 3.5 ชั่วโมง (แบบเปิดเฉยๆ ไม่ได้ทำอะไร , จิงๆอยู๋ได้แค่ 2 ชั่วโมง ถ้าเกิดเล่นเกม หรือฟังเพลง)
                          ตอนนี้เหลืออายุการใช้งาน 15 นาที เหอะๆ อย่างมากก็ 20 นาที
                          ก็ช่างใจเอาแล้วกันครับ

ส่วนแบทสมัยก่อนผมเคยเห็นทีนึง
                          มันเหมือนกับถ่านชาร์จอยู๋ด้านในครับ (มีทั้งแบบเป็นก้อนๆ กับแบบเป็นแถวๆ)
                          เวลาเขาซ่อมแบตเมื่อก่อน เค้าก็เชคว่าก้อนไหน หรือแถวไหนเสีย
                          แล้วเค้าก็เปลี่ยนออก เอาถ่านก้อนใหม่เข้าไปใส่แทน

แต่เดี๋ยวนี้เป็น Li-On

Comment

Working...
                          X