Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาของ Asus P5Q Pro or PowerColor PcS HD 4850 ลบกวนดูทีครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาของ Asus P5Q Pro or PowerColor PcS HD 4850 ลบกวนดูทีครับ?

สวัสดีครับพอดีผมเพิ่มจะไปซื้อ PC มาใหม่ตามนี้เลยครับ

Asus P5Q Pro + Q8200
    Ram Geli 2*2 = 4GB
    PSU Gigabyte superb550p
    PowerColor PcS+ HD 4850
    Western 640Gb

พอดีผมเพิ่งลองลง Windows7 ใช้ไปสักพักใหญ่ก็จะ Restart เอง
    เพราะลงโปรแกรมของ Asus EPU-6 Engine หรือเปล่าครับ
    พอเข้าไปดูแต่แต่ไม่ได้ปรับแต่งอะไรปิดโปรแกรมมันก็จะ Restart เองตลอด
    แต่พอไม่เข้าไปยุ่งกับโปรแกรมแล้วอยู่ดีๆสักพักใหญ่ๆก็จะ Restart เองอยู่ดี
    ผมหาอ่านดูจากข้อมูลของ Windows7 เห็นบอกว่าอาจจะเพราะว่า Driver ไม่ Support

สุดท้ายก็เลยลองลง XP ดูครับก็ยังมีอาการ Restart เองอยู่บ้างนานๆครั้ง (ตอนเลือกลง Driver ไม่ได้ลง Asus EPU-6 Engine)
    ผมควรจะทำยังไงครับต้อง Setting ตรงไหนหรือว่าต้อง Update Bios อะครับ งงไปหมดแล้ว
    จับสาเหตุไม่ได้เลยลบกวนผู้มีประสบการ์ณช่วยทีครับ

ขอบคุณมากครับ

ดันรอท่านข้างล่าง

Comment

รีแบบว่าวูบไปเลยใช่ไหมครับ

เอ......ลองเปลี่ยนวินโดวส์ดูครับ

หรือเปลี่ยนไดร์วเวอร์ (มีที่เวปASUS) ครับ

ถ้าไม่หายก็ ลองไล่ๆดูครับ เป็นได้หลายสาเหตุครับ

Comment

เช็คความร้อนดูซิครับ

Comment

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำยังไงเดี๊ยวผมลองตรวจสอบดู

แล้วจะมาลายงานผลนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

เข้ามาดู ด้วยคน เก็บความรู้

Comment

ผมก็เป็นเหมือนกัน
              Asus P5Q Pro + E8400
              Ram 1*2 = 4GB
              PSU Raid max 650W
              PowerColor HD 4850
              Seagate 180Gb
              วินโดว์ XP มันรีเครื่องเองก็เลยลองเซตแบบไม่รี มันขึ้น โคต 0=0000008รบกสนผู้รูตอบที่คับ

Comment

Originally posted by yoyo0423 View Post
                วินโดว์ XP มันรีเครื่องเองก็เลยลองเซตแบบไม่รี มันขึ้น โคต 0=0000008รบกสนผู้รูตอบที่คับ
                เครื่องใกล้เคียงกันเลยน่าจะปัญหาเดียวกัน
                ของผมตอนลง XP ก็เป็นแบบนั้นแหละครับแต่ที่ผมสะดุดมาเล่น 64Bit
                เพราะ Ram XP มันจะมองไม่เต็มหน่ะครับเห็นแค่ 3 จาก 4

ผมลองแก้ปัญหาทุกอย่างที่ทำได้เช่นเปลี่ยน Drivers แล้วอาการค่อนข้างจะดีขึ้น
                แต่ก็ยัง Restart แล้วก็จอฟ้าบน Vista x64 เหมือนเดิม
                อยากจะเข้าไปลองแก้ Bios แต่ยังคลำไม่ถูกว่าจะไป Set อะไรดี

ลบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

Comment

Asus EPU-6 Engine แนะนำให้เอาออกครับ เครื่องผมก็เคยเป็น q9450 p5qpro msi4850 4Gb ram
                  มันจะรีสต้าทเองตอนที่มีการใช้ซีพียูแรงขึ้นแบบกะทันหันครับ เหมือนกับว่าตัวAsus EPU-6 Engine มันลดซีพียูเราไปเพื่อประหยัด แต่ว่าตอนที่เราเปิดพวกโปรแกรมเช่นโฟโต้ช้อปเนี่ยซีพียูจะถูกดึงอย่างกระทันหัน Asus EPU-6 Engine มันปรัยบตามไม่ทันเลยรีสต้าทครับ(จากการสังเกตุของผมนะ พออถอดโปรแกรมออกปันญาหายเลยครับ)

Comment

Originally posted by yoyo0423 View Post
                    1*2มันจะเป็น4ได้ยังไงอ่ะครับ

สงสัยEPUคงมีปัญหากับตัวนี้อ่ะครับ ลองไม่ลงดูครับ

เห็นว่ามันต้องเป็นการ์ดจอยี่ห้อเดียวกับบอร์ดครับ

Comment

แฟรตไบออส

Comment

อันนั้นลองไปติดตามอ่านจาก Link ดูนะครับอาการของคุณน่าจะเป็นแบบนี้
                        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=137554
                        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=131183

Originally posted by lolokolo View Post
                        Asus EPU-6 Engine แนะนำให้เอาออกครับ เครื่องผมก็เคยเป็น q9450 p5qpro msi4850 4Gb ram
                        มันจะรีสต้าทเองตอนที่มีการใช้ซีพียูแรงขึ้นแบบกะทันหันครับ เหมือนกับว่าตัวAsus EPU-6 Engine มันลดซีพียูเราไปเพื่อประหยัด แต่ว่าตอนที่เราเปิดพวกโปรแกรมเช่นโฟโต้ช้อปเนี่ยซีพียูจะถูกดึงอย่างกระทันหัน Asus EPU-6 Engine มันปรัยบตามไม่ทันเลยรีสต้าทครับ(จากการสังเกตุของผมนะ พออถอดโปรแกรมออกปันญาหายเลยครับ)
                        อ๋อ .. ผมก็เป็นเหมือนกันครับสุดท้ายเอาออกไปนานแหละ
                        แต่ก็ไม่หายครับผมอาการยังมีให้เห็นอยู่

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
                        1*2มันจะเป็น4ได้ยังไงอ่ะครับ

สงสัยEPUคงมีปัญหากับตัวนี้อ่ะครับ ลองไม่ลงดูครับ

เห็นว่ามันต้องเป็นการ์ดจอยี่ห้อเดียวกับบอร์ดครับ
                        ผมก็อ่านผ่านๆมาเค้าบอกว่าถ้าไม่ทำ Crossfire ไม่ต้องใช้ P5Q Pro
                        ให้ใช้ตัวอื่นแทนเพราะตอนแรกผมกะเอา GTX+ แล้วลด Mainboard แทน
                        สุดท้ายอยากได้ ATI มากกว่า หุหุ

สรุป : สุดท้ายอาการของผมก็น่าจะเกี่ยวกับ RAM เหมือนกับว่าอยู่ดีๆเครื่องจะหนึดๆแล้วจอฟ้าลองหลาย OS หลาย Drivers ก็ไม่หาย
                        อาการเดิมตลอดจนใช้ Memtest86+ ตรวจ RAM ดูแล้ว error 16 ได้
                        น่าจะเป็นที่ Ram เดียวพรุ่งนี้จะเอาไปเปลี่ยนดู ถ้าใช้งานแล้วปรติจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

Comment

Originally posted by Gtx9800 View Post
                          แฟรตไบออส
                          ผม Upg Bios โดยใช้ EZ ของ Asus แล้วเป็น version ใหม่สุดจากเว็บ asus
                          แต่ก็ไม่หายครับเลยคิดว่าน่าจะไม่ใช่

ตอนนี้ใช้ memtest86+ อยู่ตรวจสอบมาเกิบ 3 ชัวโมงแล้วไม่เสร็จสักที
                          แต่ error นี้ 16 ตัวได้ผมไม่แน่ใจว่าโปรแกรมนี้มันเช็ก error แล้ว Fix ด้วยมั้ย
                          แต่ไหนๆก็ลองใช้ดูแล้วคงเอาจนเสร็จ
                          Last edited by aDviSoRyz; 15 Mar 2009, 19:53:22.

Comment

Originally posted by aDviSoRyz View Post
                            ผม Upg Bios โดยใช้ EZ ของ Asus แล้วเป็น version ใหม่สุดจากเว็บ asus
                            แต่ก็ไม่หายครับเลยคิดว่าน่าจะไม่ใช่

ตอนนี้ใช้ memtest86+ อยู่ตรวจสอบมาเกิบ 3 ชัวโมงแล้วไม่เสร็จสักที
                            แต่ error นี้ 16 ตัวได้ผมไม่แน่ใจว่าโปรแกรมนี้มันเช็ก error แล้ว Fix ด้วยมั้ย
                            แต่ไหนๆก็ลองใช้ดูแล้วคงเอาจนเสร็จ

อีแบบนี้น่าจะเมนบอร์ดแล้วแหล่ะ ส่งให้ร้านที่ซื้อมาเลยครับ บอกเขาไปดื้อๆเลยว่า มันรีสตาร์ทเอง เดี๋ยวเขาไปเช็คเอง ถ้าเสียก็เคลม ไม่ก็เปลี่ยนรุ่นไปเลย

Comment

Originally posted by Firedevilz View Post
                              อีแบบนี้น่าจะเมนบอร์ดแล้วแหล่ะ ส่งให้ร้านที่ซื้อมาเลยครับ บอกเขาไปดื้อๆเลยว่า มันรีสตาร์ทเอง เดี๋ยวเขาไปเช็คเอง ถ้าเสียก็เคลม ไม่ก็เปลี่ยนรุ่นไปเลย
                              ตอนนี้ผมใช้ Memtest86+ v2.11 มา 2 hours 40 mins เจอ error ไป 32 ได้
                              ตกลงอาการแบบนี้เป็นที่ P5Q Pro เหรอครับตอนแรก error 16 ต่อไป 32 ตอนนี้ 48
                              ตอนแรกกะถอดไปแค่ RAM ไม่เป็นไรเพื่อความสบายใจเดี๊ยวผมคงต้องยกเคสไปเลยแล้วกันง่ายดี
                              จะได้ไม่ต้องไปหลายรอบ

มันเป็นที่อะไรกันแน่หรือ board มันไม่ support RAM? งงไปหมดแหละ
                              Last edited by aDviSoRyz; 15 Mar 2009, 20:57:19.

Comment

Working...
                              X