Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม ต่อชุดโฮม เข้าคอมครับ เอาไว้ดูหนังฟังเพลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม ต่อชุดโฮม เข้าคอมครับ เอาไว้ดูหนังฟังเพลง

คือ พะเอิน จับฉลากได้มา

Samsung HT-TZ215 home theater system

Output ของตัวนี้มีดังนี้ ครับ
    Output: HDMI x 1, SCART x 1; Input: digital optical x 1, analog audio x 1, USB x 1.

เครื่องผม บอร์ด EP35-DS3R มี Soundcard Audigy Value ครับผม

อยากถามต่อได้ไหมครับ แนะนำหน่อยครับ -*-

ตัวนี้ครับ
    Attached Files

Comment

ถอด soundcard ทิ้ง แล้วเอาสายแบบนี้ เสียบจาก s/p dif out ของ mainboard ไปเข้า optical in

หลังชุดโฮม

โปรแกรมดูหนัง mkv ไปดูกระทุ้ปักหมุด codec เทพ audio decoder & out เลือก spdif

ถ้าเป็น powerdvd ก็เลือก spdif

Comment

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          ถอด soundcard ทิ้ง แล้วเอาสายแบบนี้ เสียบจาก s/p dif out ของ mainboard ไปเข้า optical in

หลังชุดโฮม

โปรแกรมดูหนัง mkv ไปดูกระทุ้ปักหมุด codec เทพ audio decoder & out เลือก spdif

ถ้าเป็น powerdvd ก็เลือก spdif

โอเค ต้องไปซื้อ สาย

ถามอีกนิด ท่านเรือรบ
          คือผมไม่เคยต่อ ไม่เข้าใจอ่าครับ

ว่า ทำตามที่ท่านบอกแล้ว เสียงออกเลยใช่ไหม ครับ คือในความเข้าใจผม อ่ะ ผมคิดว่า ถ้าต่อเข้าเครื่องเล่น DVD ถ้าำไม่เล่นแผ่น DVD เสียง จะไม่ออก (ผมคิดอย่างงี่)

ครับผม

Comment

เสียงออกเลยครับ แต่อาจต้องไปปรับที่ samsung ของท่านให้มันรับสัญญาณ optical นะครับ

ลองอ่านคู่มือมันละกันว่าต้องทำยังไง

Comment

แค่เปิดเครื่องไว้ เสียงก็ออก ไม่จำเป้นต้องใส่แผ่น (บางเคืร่องต้องกดเลือก input เป็น digital in)

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                แค่เปิดเครื่องไว้ เสียงก็ออก ไม่จำเป้นต้องใส่แผ่น (บางเคืร่องต้องกดเลือก input เป็น digital in)
                ขอบคุณคราบๆๆ แล้ว คุณภาพเสียง นี่ มันดีป่ะครับ ไม่มี ซาวการ์ด ต่ออ่ะ -*- ผมฟามรู้น้อย อิอิ

Comment

สาย optic ซื้อที่ไหนหว่า -*-

Comment

แล้ว ถ้า ผม ไม่ถอดซาวการ์ดออกแล้ว ต่อจากซาวการ์ดได้ไหมครับ

Comment

-*-
                      Last edited by tpxtream; 12 Mar 2009, 08:14:06.

Comment

Working...
                      X