Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามท่านที่ใช้ 4670 ต่อออกทีวี หรือ หรือท่านที่ใช้ ati

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามท่านที่ใช้ 4670 ต่อออกทีวี หรือ หรือท่านที่ใช้ ati

ผมใช้ HIS 4670 IceQ ต่อภาพออกทีวี เพื่อนที่จะร้องคาราโอแกะ ผลเป็นดังนี้ครับ
    ผมต่อภาพออกทีวีแล้วมันเป็นขาวดำ สำหรับสาย AV
    ส่วน S-video ไม่เห็นภาพเลย
    และ component สีมันเพี้ยนครับ
    ทีวีที่ใช้เป็น SAMSONG SlimFitTV DNleJr 29" ครับ
    Catalyst 9.2 ครับ

อยากถามว่าท่านใดมีปัญหาแบบผมบ้าง มีวีธีแก้ยังไง ส่วนท่านที่ไม่มีปัญหาใช้สายอะไรไงการต่อบ้าง

สายที่ผมใช้ต่อเป็นดังรูป

[IMG][/IMG]

สาย component ที่ซื้อมา จาก อมร 160 บาท ตามรูปครับ

สีที่เพี้ยนรูปแรกเป็นภาพจากจอ LCD คอมครับ

[IMG][/IMG]

รูปนี้เป็นจอจอทีวีครับ สีจะเพี้ยนจากจอ LCD คอม

[IMG][/IMG]

port ต่อจากการ์ดจอครับ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

ส่วนการตั่งค่าต่างๆก็ตามรูปครับ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

ช่วยตอบหน่อยน่ะครับพยายามาหลายวิธีแล้ว
    Last edited by deawme; 12 Mar 2009, 04:03:46.

โอ้วข้อมูลเยอะมาก ขยันจับภาพ วิธีแก้ปัญหาไม่ต้องไปปรับสีที่เครื่องคอมนะครับ
    มีสองส่วนตามที่ผมเคยเจอนะครับ
    ช่องของ av ปรับเป็นauto หรือลองสลับดูมันจะมีสองขนาดความละเอียด กรณีavนะครับ
    สีเพี้ยนของComponet ปรับโทนสีของโทรทัศน์ครับ หาเมนูเอานาครับเพราะผมไม่มีรุ่นนี้ ปกติจะมีสองโทน เขียวและแดงในรูปเดาว่าปรับให้เขียวเพิ่ม
    ลองดูนะครับ

Comment

ของผม ต่อออก ทีวี สีมันจะสด กว่า ผมรับได้นะ

ตอนแรกก็งง ๆ เลยไรท์แผ่นหนังดีวีดี ใส่เครื่องเล่น(ยืมเพื่อนมา)

เทียบกับต่อออกจากคอม คุณภาพสีเกือบเหมือนกันเลย

ผมชอบต่อออกจากคอมมากกว่าสีสวยสดคมชัดดี

ผมว่าต่อออกทีวี สีสวยสด เหมาะกับนั่งดูไกลๆ (จอทีวีนั่งดูใกล้ๆจะร้อนหน้า)

ไม่เหมือนจอคอมนั่งดูใกล้ๆ ก็ไม่มีปัญหา

รอคนข้างล่างมาตอบว่าทำให้สีมันกับจอคอม เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไง

Comment

ผมคิดว่าที่สีเพี้ยนเพราะว่า ผมเอาตัวแปลง S-video to Composite ของ Geforce มาใช้กับ ati
        รู้สัญญาณมันอาจไม่ตรงกัน (อ้างอิงจากกระทู้พันทิพย์ครับ ตอบโดยคุณ mcu51 )

http://www.pantip.com/tech/electroni...EE2712936.html

Sometimes (for example, in the ATI radeon HD 2400 XT) pin 5 is composite video signal and pin 1, 2, 6, and the connector shield are all connected together working as both composite ground and s-video ground. Pin 3 remains s-video (luminance) and pin 4 s-video (chrominance).
        1 - Ground (all grounds are connected together)
        2 - Ground
        3 - S-Video Luminance Signal
        4 - S-Video Chrominance Signal
        5 - Composite Video signal
        6 - Ground
        7 - ------
        And also, there is such a component/composite variant in the NVidia GeForce 8400 GS:
        1 - Ground (all grounds are connected together)
        2 - Ground
        3 - Pr (YPbPr) or Red (RGB)
        4 - Y (YPbPr) or Green (RGB)
        5 - Pb (YPbPr) or Blue (RGB) or Composite Video Signal (as a default setting)
        6 - Ground
        7 - Ground

[IMG][/IMG]

ถ้าหาซื้อตัวแปลงของ ati ได้แล้วสีไม่เพี้ยนยังไงจะกลับมารายงานครับ
        เพื่อนๆท่านใด รู้ว่าสามารถหาตัวแปลงออกทีวีได้ ขอข้อมูลด้วยน่ะครับ

Comment

Originally posted by deawme View Post
          ผมคิดว่าที่สีเพี้ยนเพราะว่า ผมเอาตัวแปลง S-video to Composite ของ Geforce มาใช้กับ ati
          รู้สัญญาณมันอาจไม่ตรงกัน (อ้างอิงจากกระทู้พันทิพย์ครับ ตอบโดยคุณ mcu51 )

http://www.pantip.com/tech/electroni...EE2712936.html

Sometimes (for example, in the ATI radeon HD 2400 XT) pin 5 is composite video signal and pin 1, 2, 6, and the connector shield are all connected together working as both composite ground and s-video ground. Pin 3 remains s-video (luminance) and pin 4 s-video (chrominance).
          2 - Ground
          3 - S-Video Luminance Signal
          4 - S-Video Chrominance Signal
          5 - Composite Video signal
          6 - Ground
          7 - ------
          And also, there is such a component/composite variant in the NVidia GeForce 8400 GS:
          2 - Ground
          3 - Pr (YPbPr) or Red (RGB)
          4 - Y (YPbPr) or Green (RGB)
          5 - Pb (YPbPr) or Blue (RGB) or Composite Video Signal (as a default setting)
          6 - Ground
          7 - Ground

[IMG][/IMG]

ถ้าหาซื้อตัวแปลงของ ati ได้แล้วสีไม่เพี้ยนยังไงจะกลับมารายงานครับ
          เพื่อนๆท่านใด รู้ว่าสามารถหาตัวแปลงออกทีวีได้ ขอข้อมูลด้วยน่ะครับ
          +1 ของผมก็เคยเป็น ใช้ตัวแปลง S-video to Component ที่ไม่ใช่แถมมากับตัวการ์ดจอแล้วสีเพี้ยน

Comment

แนะนำนะครับ อาจจะไม่ค่อยตรงเรื่องแต่ก็น่าจะมีประโยชน์สำหรับท่าน คือ เวลาท่านต่อสัญญานออกจากการ์ดถ้าต่ออกมาเป็น S-Video ก็ครวรจะต่อเป็น S-Video เข้า TV เลยครับ ไม่ควรจะมาแปลงระหว่างทาง เพราะสัญญานนั้นโดนรบกวนได้ง่าย ก็ควรจะเลือกต่อแบบไม่ต้องแปลงครับ

Comment

Originally posted by deawme View Post
              ผมใช้ HIS 4670 IceQ ต่อภาพออกทีวี เพื่อนที่จะร้องคาราโอแกะ ผลเป็นดังนี้ครับ
              ผมต่อภาพออกทีวีแล้วมันเป็นขาวดำ สำหรับสาย AV
              ส่วน S-video ไม่เห็นภาพเลย<-------------------------------------
              และ component สีมันเพี้ยนครับ
              ทีวีที่ใช้เป็น SAMSONG SlimFitTV DNleJr 29" ครับ
              Catalyst 9.2 ครับ
              S-video ภาพมันไม่ออกเลยอ่ะครับ เลยเปลี่ยนไปใช่ component

Comment

สายต่อ component ผมใช้สายAV เหลือง ขาว แดง 20.-฿ ยังต่อได้เลยครับ...555

จากรูปเหมือนสีมาไม่ครบ ลองขยับจุดต่อดูว่ามันแน่นดีรึเปล่านะครับ

Comment

ดัน ใครรู้บ้างครับ

Comment

ใครใช้ HIS 4670 แล้วมีสายแถมบ้างครับ

Comment

ใครใช้ HIS 4670 แล้วมีสายแถมบ้างครับ
                      ผมใช้อยู่ครับไม่ได้สายแถมมาเหมือนกัน
                      ลองถามพนักงานแล้วเขาบอกว่ารุ่นนี้ไม่มีสายแถมอ่ะครับ

Comment

ตอนนี้ผมต่อได้แล้วน่ะครับปัญหาคือต้องใช้สายต่อออกทีวีนั่นเองเพราะ สัญญารที่ออกจากการ์ดจอของ geforce และ ati ไม่เหมือนกันครับ

รูปนี้เป็นของ geforce จะมีอยู่ 7 pin

[IMG][/IMG]

รูปนี้ของ ati ครับ จะมีอยู่ 9 pin

[IMG][/IMG]

ดูหนังสบาบใช้แล้วครับกับทีวี SAMSONG SlimFitTV DNleJr 29" เก็บกดโหลดมาเยอะจัดต่อออกทีวีไม่ได้สักที
                        เมื่อคืนดูไป 3 เรื่อง ตื่นเที่ยงเลย

Comment

Working...
                        X