overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: cpu ไม่มี ซิลิโคล จะเป็นไรเปล่าคับ

OverclockZone Member NerubiaN's Avatar

Default cpu ไม่มี ซิลิโคล จะเป็นไรเปล่าคับ

คือผมแกะ cpu มาดูแต่คือว่าเห็น ซิลิโคลมันไม่ค่อบมีแล้วควรซื้อมาใส่เปล่าคับ หรือไม่ต้อองก้อได้

แล้ว hd ร้อน 56C เป็นไรเปล่าคับ

OverclockZone Member คนผ่านทาง's Avatar

ไม่เป็นไรครับ
    hdd ก็ร้อนไปนิดครับ ไม่ต้องคิดมาก ของผม 60C เปิด ทั้งวันนั้งคืน ไม่เป็นไรเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ไม่มีหรือไม่ใส่ก็ได้ครับ อุณหภูมิ เพิ่ม 5-10c ครับ
    ของเพื่อนไปซื้อคอม ฯ ประกอบ มี CPU กะ ซิงค์ไปเอง
    กลับมาเทสดู 60 ก่า ๆ P4 2.66 (506) เดิม ๆ ยังไม่ได้ O/C
    นึกว่าช่างใส่ซิงค์ไม่สนิท เลยถอดออกดู กำ มันไม่ได้ใส่ ซิลิโคล ซักหยดให้ตรูเลย เวร
    เอาไปยังก็ยังงั้นเลย ใสปิ๊งเงาวั๊บอยู่เลย พอทาซิลิโคล ใส่เข้าไป เหลือ 50 c 555

OverclockZone Member NerubiaN's Avatar

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member THM's Avatar

จะว่าไปผมลืมไปเลยว่ายังไม่ได้ใสซิลิโคนคอมพ์ที่ทำงาน ตายๆจะเป็นปีแล้ว

OverclockZone Member execute's Avatar

ผมชอบแบบธรรมาชติมากกว่าอะ ซิลิโคลนดูแล้วมันใหญ่เกินไป ...

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เครื่องที่บ้านผมไม่ได้ทาซิลิโคนซักเครื่อง

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

อุอุ ไม่ทางี้ด็แย่เรย เหล็กกับเหล็กสัมผัสกัน

OverclockZone Member diamondback's Avatar

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    อุอุ ไม่ทางี้ด็แย่เรย เหล็กกับเหล็กสัมผัสกัน
    ถ้าทาในส่วนหน้าสัมผัสซิ้งที่ไม่แนบสนิทกับ CPU ก็จะทำให้ส่วนที่แนบไม่สนิทมีตัวกลางนำความร้อนได้ดีขึ้น ว่าแต่เหล็กกับเหล็กสัมผัสกันนี้หมายความว่าไงอะงง

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Quote Originally Posted by diamondback View Post
    ถ้าทาในส่วนหน้าสัมผัสซิ้งที่ไม่แนบสนิทกับ CPU ก็จะทำให้ส่วนที่แนบไม่สนิทมีตัวกลางนำความร้อนได้ดีขึ้น ว่าแต่เหล็กกับเหล็กสัมผัสกันนี้หมายความว่าไงอะงง
    เค้าคงหมายถึงกระดองซีพียูกะฐานซิ้งอ่ะท่าน

OverclockZone Member newsgau's Avatar

อย่าลองนะครับ เด๋ว heatsink จะรวมเป็นเนื้อเดียวกับ cpu

OverclockZone Member diamondback's Avatar

Quote Originally Posted by ยองยองซอย View Post
    เค้าคงหมายถึงกระดองซีพียูกะฐานซิ้งอ่ะท่าน
    อ๋อครับ ผมสรุปให้เลยแล้วกันเรื่องนี้ทาไปก็ไม่เสียหายนิครับหลอดไม่กี่บาทเพื่อผลประโยชน์ของเราและแน่นอน ทาไปย่อมดีกว่าไม่ทาแน่นอน

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    ดีแน่ๆ ถ้าเนื้อ กับเนื้อ สัมผัสกัน

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

Quote Originally Posted by execute View Post
    ผมชอบแบบธรรมาชติมากกว่าอะ ซิลิโคลนดูแล้วมันใหญ่เกินไป ...

งืมๆ งง อะ มานเป็นมุขปะนี่ หรือ หมายถึง โทรสับมือถือ

-0- มานดูใหญ่ขึ้นไงหว่า

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by execute View Post
    CPUเสริมอึ๋มหรอ

ผู้มาเยือนนะครับ
    Guest

ของผมประกอนเครื่องใหม่ ยืนดูช่างประกอบ เขาก็ไม่ได้ใส่ซิลิโคนให้ ถามเขา เขาบอกซีพียูใหม่ ซิงค์มันดีอยู่แล้วไม่ต้องทา ไม่ทราบว่าจริงหรือป่าวครับ

OverclockZone Member Axus's Avatar

ประกอบเครื่องใหม่มันจะมีติดมาที่ซิ้งอยู่แล้วครับไม่ต้องหาเพิ่ม ยกเว้นซิ้งที่ซื้อเพิ่มเองส่วนใหญ่จะไม่มีให้ครับ(มีมาในกล่องแต่ไม่ได้ทามาให้)

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

อย่าลองเลยดีกว่า

ความร้อนมันน่ากลัวมากนะ ครับ ขอบอก

ยังอ่อนหัด
    Guest

ใครมีวิธีเลือกซื้อซิลิโคลบอกทีครับ

คุณภาพมันก็ตามราคาอะคับผมใช้หลอดละ 350 บาทของ arcticsilver อะคับส่วนตัวผมว่ามันนำความร้อนได้ดีกว่า ซิลิโคนแบบธรรมดานะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks