Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้เน็ตLanกัน4เครื่องจะจำกัดความเร็วเน็ตได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้เน็ตLanกัน4เครื่องจะจำกัดความเร็วเน็ตได้ไหมครับ

มี pc 3 เครื่อง โน๊ตบุค 1 เครื่องใช้เน็ตแบบไวเรสอ่ะครับ ผมใช้เน็ต 2mbps อยู่อ่ะครับ อยากให้จำกัดความเร็วแบบว่าแบ่ง 512kbps ออกเป็น 4 เครื่องได้ไหมครับ ไม่อยากให้เครื่องใดเครื่องหนึ่งดูดทีเดียว 2mbps อ่ะครับ เพราะบางคอมโหลดบิทหรือเปิดเว็บ อีกเครื่องเน็ตช้าเลยอ่ะครับ เล่นเกมส์ก็แลคอ่ะครับ มีวิธีทำไหมครับ ขอบคุณครับ

ไม่เคยทำครับรอท่านต่อไป ของผม 4เครื่อง ใครจะใช้เท่าไรก็ใช้ 3mbpsเอง

Comment

ใช่ moder router รุ่นไหนครับ
      บางรุ่นมันมีคุณสมบัติเชตความเร็วได้ เช่น linksys
      หรือใช้ software ไปเลย
      เช่น du super controler
      อ้างอิง
      http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=59493.5

แต่ระวังตรงคนรู้มากปิด service ของโปรแกรมครับ
      เพราะมันต้องลงไว้ทุกเครื่อง

แต่มีจุดอ่อนตรงที่มันสามารถใช้ Task Manager
      ของวินโดว์ลบการทำงานของโปรแกรมนี้ได้ ดังนั้นควรใช้คู่กับโปรแกรมจำพวกล็อก Task Manager และโปรแกรมป้องกันการ
      ถอดถอนการติดตั้งได้จะชัวร์ยิ่งขึ้น โปรแกรมประเภทนี้ที่ผมนึกออกก็ WinGuardPro ครับตัวเดียวล็อกได้หลายอย่างทั้ง
      Task Manager และ Add or Remove Program ฯลฯ
      Last edited by tomodify; 12 Mar 2009, 14:29:21.

Comment

ใช้ modem ของทรูอ่า ที่เป็นรุ่น Bipac5200sr มั้งคับถ้าจำไม่ผิด แต่ผมเอามาต่อกับเน็ตบัดดี้นะครับ มีวิธีเซ็ตที่ตัวโมเดมหรือสวิทอะไรไหมครับ เพราะผมไม่สะดวกที่จะไปลงโปรแกรมให้ทุกเครื่องอ่ะครับ
        Last edited by dragonbbc; 12 Mar 2009, 14:31:53.

Comment

ต้องต่อผ่านเซิฟเวอร์ 1 ตัว หรือหา router ที่จำกัด bw ได้ หรือ โม fw ของ router เช่น linksys wrt54gl โมได้

Comment

"ต่อผ่านเซิฟเวอ" เซิฟเวอคืออะไรอ่ะครับ และหน้าตาเป็นยังไงอ่ะครับ แล้ว linksys wrt54gl สามารถจำกัดการดาวโหลดอีพโหลดได้หรอครับ

Comment

แนะนำ router ที่จำกัด bw ราคาไม่แรงหน่อย

Comment

เซิฟเวอร์ในที่นี้ก็คอมที่ลง OS ที่มีความสามารถในการจัดการด้าน network หลายๆอย่างไงครับที่เคยใช้ก็ pfsense อะ แต่ไม่แนะนำหรอกเพราะใช้แค่ 4 เครื่องเองอิอิ เป็น router แหละกำลังดี wrt54gl มันลง firmware ที่ปรับแต่งได้ไงก็มีให้เลือกลงหลายอันเลย ทำได้อยู่แล้วแหละ ส่วนรุ่นอื่นไม่รู้มีรุ่นไหนบ้างเคยเหนแต่รุ่นนี้อะยอดฮิต แล้ว linksys ก็คุณภาพดีเป็นของ cisco อะแหละคงเคยได้ยินชื่อ

Comment

หา wrt54gl มา ลง dd-wrt ครับ
                  หรือถ้าไม่งั้นเล่น linksys rv042 จำกัด bandwidth ได้ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากครับ

Comment

Originally posted by aumsza View Post
                      หา wrt54gl มา ลง dd-wrt ครับ
                      หรือถ้าไม่งั้นเล่น linksys rv042 จำกัด bandwidth ได้ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

dd-wrt คืออะไรหรอครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                      X