Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปิดร้ามซ่อมคอมเล็ก ๆ จำเป็นไหมที่จะต้องซ่อมเมนบอร์ดเป็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปิดร้ามซ่อมคอมเล็ก ๆ จำเป็นไหมที่จะต้องซ่อมเมนบอร์ดเป็น

จะเปิดร้านคอมเล็ก ๆ ทั้งทีจำเป็นไหมที่จะต้องซ่อมเมนบอร์ดเป็น
    หรือว่าไม่จำเป็น

ไม่จำเป็นเท่าไร บอร์ดเสียมีประกันก็ส่งเคลม
    ถ้าบอร์ดประกันหมด ก็บอกลูกค้าไปเมนบอร์ดเสีย รุ่นนี้เก่าแล้วไม่มีอะไหล่ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ จบ อิอิ

ถ้าซ่อมเป็นก็ดี บางทีซีบวมตัวเดียวเปลี่ยนไม่ถึง 20 บาทคิดค่าซ่อมซัก 200

Comment

เท่าที่รู้ร้านใหญ่ก็ไม่น่าซ่อมได้นะครับ - เนื่องจาก ชิบ เล็กมาก ราคาไม่แพง และหาซื้อง่าย
      จึงเข้าใจว่าส่วนใหญ่เสียก็เปลี่ยนครับ

Comment

ตามด้านบนครับ
        ไม่จำเป็นต้องซ่อมเป็นครับ หามือสองมาติดไว้เยอะๆ ผมเจอส่วนมาก มาลงเอยบอร์ดพัง ถ้าไม่อัพเครื่องใหม่ทิ้งซากให้เรา ก็หามือสองมาแทน(โดนเฉพาะเครื่องตามสถานที่ราชการ)
        แต่ส่วนใหญ่ ผมจะซ่อมให้ไป เพราะลูกค้ามักจะขอให้ช่วยซ่อมให้หน่อย ที่ซ่อมได้ ก็พวก ระบบจ่ายไฟ พอร์ทIO

เปิดร้านเหมือนกัน ร้านเล็กๆ เน้นซ่อม
        ลองประเมิณความเสียก่อนซ่อมให้เทพๆครับ

ป้องกันเวลาซ่อมไปแล้ว มาบวกอะไหล่-ค่าแรงเรียบร้ิอย งบบานปลาย ลูกค้าไม่เอาก็อาจเป็นได้ครับ
        เมนบอร์ดหลังๆเล็ก และ แออัดมากครับ ปกติจะเอาไปกองโชว์ และเปลียนให่เขาใหม่ไปเลย

ปล.ส่วนใหญ่ ของเก่าๆซ่อมๆไปมันก็พังอีกครับ เพราะมันเริ่มเสื่อม
        Last edited by Zepherous; 12 Mar 2009, 14:34:14.

Comment

ถ้าซ่อมเป็นนี่รายได้ดีเลยนะครับ

ผมเคยเอาบอร์ดไปซ่อมที่พันทิบ ตัวเสียบไฟลงบอร์ด 4 รู ใหม้

ร้านเอาออก บัดกรีตัวใหม่ให้ ไม่ถึง 20 นาที

จ่ายไป 300 แต่ให้ผมทำเองก็ทำไม่ได้ มือไม่ถึง ก็จ่ายไปตามระเบียบ

Comment

ซ่อมไม่ไหวหละครับ มีประกันส่งเคลม ไม่มีประกันหาร้านที่รับซ่อมโดยตรง ร้านพวกนี้มีอุปกร์เยอะ พวก คาปา ไอซี

Comment

ไม่จำเป็น

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                ไม่จำเป็นเท่าไร บอร์ดเสียมีประกันก็ส่งเคลม
                ถ้าบอร์ดประกันหมด ก็บอกลูกค้าไปเมนบอร์ดเสีย รุ่นนี้เก่าแล้วไม่มีอะไหล่ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ จบ อิอิ

ถ้าซ่อมเป็นก็ดี บางทีซีบวมตัวเดียวเปลี่ยนไม่ถึง 20 บาทคิดค่าซ่อมซัก 200
                ทำแบบนี้รวยตายเลยท่าน

Comment

Originally posted by amcrew View Post

ค่านั่งเพ่งบอร์ดน่ะ ชิ้นส่วนมันเล็กใช้สายตามากไปหน่อย

แต่ถ้าซ่อมได้ก็ดีค่ะ ไม่ต้องไปให้ร้านอื่นซ่อม
                  ต้องบวกค่าหัวคิวไปด้วย

Comment

จำเป็น นิดนึง ถ้าไม่เป็นก็เปิดได้ครับ หนับหนุน

Comment

ไผม่จำเป็นครับ ผมก็ส่งซ่อม แต่ก็เหมาะสำหรับศึกษาไว้วิเคราะห์อาการเสีย ไม่งั้นเจออการแปลก ๆ จะยกให้บอร์ดหมด หรือค่อย ๆ สะสมอะไหล่ สะสมประสบการณ์ไปเรื่อยก็เป็นเ องละครับ

ผมจะแนะนำลูกค้าซื้อใหม่เอาประกัน ส่วนบอร์ดที่เสียถ้าลูกค้าไม่เอากลับผมก็ส่งซ่อมมาไว้สำรองต่อ อุ ๆๆๆ

Comment

ไม่จำเป็นเท่าไรครับผม

Comment

สมัยนี้ก็ระวังแค่หมานำจับพวกซอฟแวร์แหละท่าน ถึงจะพอมีความรู้เรื่องแบบนี้ มันก็ทำให้เสียเวลา....มิใช่น้อย

Comment

พวกซ่อมบอร์ดพวกนี้ ถ้ามีพื้นฐาน ฝีมือดี ก็จับโน๊ตบุ๊คซ่อมครับ หลักการคล้ายๆกัน

ต่างกันตรงที่ถ้าเมนบอร์ดเสีย ประกันหมด ราคาบอร์ดคงไม่เท่าไหร่ จะคิดค่าซ่อมแพงไม่ได้หรอกครับ 500-1000 บาท ผมก็ไม่ซ่อมแล้ว

แต่ถ้าโน๊ตบุ๊คเสีย เนี่ยซ่อมได้ลูกค้ายอมจ่ายนะครับ เพราะมันหมายถึงโน๊ตบุคทั้งเครื่อง

เดี๋ยวนี้ช่างเก่งๆเขามาจับงานโน๊ตบุ๊คแล้วครับเงินดีกว่า

แต่สำหรับเจ้าของกระทู้...ไม่จำเป็นต้องซ่อมเมนบอร์ดได้ก็ หาร้านที่ซ่อมบอร์ดตีสนิทหน่อย

Comment

เ่อ่อๆ นี่ พี่ช่างทั้งหลายๆ ถามไรหน่อย ถ้าซื้อแรมมาบัสผิด m/b ผมรับได้แค่ 533 แต่ 533 ดันไม่มีขายตอนแรกซื้อ 800 ใช้ไม่ได้ไปเปลี่ยน 667 ไม่ได้อีก กลับไปอีกทีร้านดันปิดแล้ว ถ้า 533 เขาไม่มี คืนเงินได้ป่าวหว่าาา

Comment

Working...
                              X