Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าโดนบล๊อค BIT จะมีลักษณะยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าโดนบล๊อค BIT จะมีลักษณะยังไงครับ

ไม่ทราบว่าเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าเราโดนบล๊อคไม่ให้โหลดบิท

ตอนนี้ผมอยู่หอพักครับ มีอินเตอร์เนตให้บริการเป็นแบบ Lan นะครับ
    ซึ่งมีความเร็วทั้งหมด 5MB แต่ล๊อคให้แต่ละห้องใช้แค่ห้องล่ะ 512Mb ( ไม่รู้เขียนหน่วยยังไงนะครับ )
    เอาเป็นว่าโหลดได้ห้องไหนไม่เกิน 55Kb/s โดยประมาณครับ

ซึ่งผมถามเค้าก่อนเข้าอยู่แล้วว่าสามารถโหลดบิทได้ไหม เค้าก็ตอบผมว่า สามารถโหลดได้ครับ ( เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว )
    พอ 1 เดือนมานี้เค้าบอกว่าต้องจัดทำระบบอินเตอร์เนตใหม่เพื่อให้ถูกต้องการ พ.ร.บ. คอมพิวเตอร์
    หลังจากนั้นผมก็โหลดบิทไม่ได้อีกเลย - -*

ผมก็ถามเค้ามาตลอด เค้าบอกจะให้ช่างดูให้ จนตอนนี้จะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่เห็นเงาเลย
    ผมเลยขอเบอร์โทรผู้ให้บริการเนตของหอพักมา
    ผมโทรไปถามว่าเค้าบล๊อคโหลดบิทไหมครับ เค้าก็ตอบกลับมาว่าไม่ได้บล๊อค เค้ายืนยันมาอย่างนี้
    ซึ่งผมทำยังไงก็โหลดบิทไม่ได้

วันนี้เลยอยากจะมาถามครับว่า ถ้าเค้าบล๊อคไม่ให้โหลดบิท ผมจะมีอาการตามด้านล่างนี้ใช่ไหมครับ
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Attached Files

ไม่รู้ดิไม่เคยโดน

แต่ในรูปมันไม่มีคนseedเลยนะ

Comment

'_'a มันไม่มีหรอกครับ มันขึ้นแดงขนาดนั้นอ่ะครับ
      ดูที่เวปหลักแล้ว คนที่ Seed นะมีแน่นอนครับ แค่ผมไม่สามารถเชื่อมต่อเข้าไปได้เท่านั้นเอง

แค่อยากทราบว่า อาการที่โดนบล๊อคบิทมันจะเป็นแบบนี้ไหมเท่านั้นเองครับ

Comment

อาการนี้โดน block แน่นอนครับ หมอกฤษ คอมเฟิร์ม
        ผมเองก็ block bit ที่หอพักอยู่เหมือนกันครับ อาการก็เป็นแบบนี้

อาการนี้เค้าใช้ fireware block ครับ ก็ block ที่ตัว sever ของทางหอพักเลยครับ

การ block ก็ระบุ ได้หลายอย่างเช่น website ที่มีชื่อหรือคำว่า bit กับ torrent
        กับอีกอย่าง block port ต่างๆ ที่ไม่ใช่เกมส์ครับ block ตั้งแต่ port 5000 ขึ้นไปเลย เว้นเกมส์

Comment

ขอบคุณมากครับ

เมื่อ 1 อาทิตย์ที่แล้วมีเวป Bit เวปนึง เค้าได้เอาชื่อเวปที่มีคำว่า Bit หรือ Torrent ออกไป
          ทำให้ผมสามารถเข้าไปหาโหลดได้อยู่ 4-5 วัน จากนั้นมาสงสัยเค้าตามบล๊อค ก็โหลดอีกไม่ได้เลย

ผมแค่ข้องใจอย่างเดียวเท่านั้นแหระครับ
          ผมโทรไปถามเค้าว่า บล๊อคโหลดบิทหรือเปล่าครับ เค้ายืนยันมาเสียงแข็งเลยว่า ไม่ได้บล๊อค!!
          มีข้อมูลแบบนี้แล้วผมจะได้โทรไปแย้งเค้าอีกซักรอบครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

เท่าที่ดู โดน block 2 อย่างครับ

1. block application layer ของ bittorrent

2. block keyword คำว่า torrent (ถ้าเดาไม่ผิดจะ block โดย squid ครับ)

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

บล็อคแน่นอน ผมทำเน็ตหอ ผมก็บล้อค

Comment

โหลดไม่เต้ม

Comment

โดนบล็อคหมดอ่ะ
                  แม้แต่seedกะpeerก้ไม่ขั้น
                  ปกติผมบล็อค seed peerขึ้นแต่โหลดไม่ได้...--"

Comment

ผมก็โดนบล็อคเหมือนกันครับ ตอนนี้เลยใช้โค แล้วดึงไฟล์กลับเอาแทน

Comment

เห็นใจนะครับ แต่ถ้าผมเป็น admin ผมก็คงต้อง block ครับ

Comment

Originally posted by mooservice View Post
                        ผมก็โดนบล็อคเหมือนกันครับ ตอนนี้เลยใช้โค แล้วดึงไฟล์กลับเอาแทน
                        มันเป็นทางรอดของชาวบิทครับ ฮี่ๆ

แล้วหา colo ที่ปล่อยไฟล์ผ่าน port 80 เอา

Comment

ครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

จริงๆแล้วผมก็ไม่เดือดร้อนเท่าไหร่หรอกครับ ( บิทไม่ได้ไม่เป็นไร แต่ ... ถ้าได้ก็ดี )
                          ที่ผมโหลดบิทผมแค่ต้องการโหลดพวกหนัง VCD มาสเตอร์ที่ออกใหม่ๆ OS ของวินโดว์ หนังสือพิมม์บอลรายวัน เท่านั้นเองครับ
                          แต่ที่ผมไม่ค่อยชอบคือ ผมถามเค้าไปแล้วว่าได้บล๊อคโหลดบิทหรือเปล่า เค้าตอบกลับมาว่า ไม่ได้บล๊อค นี่สิครับ
                          ผมก็เลยสงสัยและเคืองเล็กๆ เลยเอามาถามในนี้แหล่ะครับ ^^~

Comment

ลืมไปเลย ว่าจะมีเรื่องมาถามอีกครับ

การที่เค้าบล๊อคโหลดบิทโดยการบล๊อคเว๊บที่มีชื่อ Bit หรือ Torrent ปรากฏและรวมถึงการบล๊อคพอร์ทตั้งแต่ 5000 ขึ้นไปด้วย ( อันนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจนะครับ )
                            มันจะเป็นการไปบล๊อคเว๊บอื่นๆด้วยไหมครับ

คือเมื่อ 3 วันที่แล้วคือ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ผมไม่สามารถใช้งานเว๊บได้ตามปกติครับ
                            อาการคือ มีเว๊บแค่ 30% ของเว๊บที่ผมใช้งานทั้งหมดเท่านั้น ที่ใช้งานได้ตามปกติ ซึ่งมันเป็นเว๊บที่ผมไม่ค่อยได้ใช้ - -*
                            เว๊บที่เข้าไม่ได้เช่น Google , Hi5 , livescore , kapook , thaicybergames รวมถึงบอร์ด Overclockzone ที่นี้ด้วย

แค่ผมจะค้นหาข้อมูลต่างๆจาก Google เล่นHi5 ดูผลบอล หรืออัพโหลดไฟล์ให้เพื่อน
                            กลายเป็นว่า ผมกลับต้องไปใช้บริการที่ร้านอินเตอร์เนตแทน ทั้งๆที่ผมก็จ่ายค่าเนตเดือนละตั้ง 400 บาท

อินเตอร์เนตที่อพาร์ทเมนต์ทั้งหมด 5MB ครับ
                            ก่อนเค้าปรับปรุงเค้าล๊อคให้ใช้ห้องละ โหลด 512Mb อัพโหลด 256Mb
                            แต่หลังจากปรับปรุงแล้วกลับเป็นว่า โหลด 512Mb เท่าเดิม แต่กลับมาลดค่าอัพโหลดลงเหลือแค่ 128Mb
                            บิททอร์เร้นเค้าก็ทำบล๊อคไปแล้ว เค้าจะลดค่าอัพโหลดทำไมอีกน้อ จะกลัวเปลืองแบร์นวิทอะไรมากมาย ผมว่าเค้าเอาเปรียบไปหรือเปล่าครับ

ผมก็โทรไปบอกเค้าว่าเนตใช้ไม่ได้ ตั้งแต่วันเสาร์ตอนเช้าแล้ว
                            เพิ่งจะมาใช้ได้วันนี้ครับ สงสัยเพิ่งจะทำ

ผมเลยอยากทราบว่า
                            ปัญหานี้ที่ผมสามารถเข้าได้เฉพาะบางเว๊บเท่านั้น แต่กลับกันอีกหลายๆเวปกลับใช้งานไม่ได้
                            ไม่ทราบว่าปํญหานี้มันมาจากการที่เค้าบล๊อคพอร์ทกันโหลดบิทนี้หรือเปล่าครับ

ผมมาคิดๆดูเหมือนเค้าแก้ปัญหาไม่ตรงจุดหรือแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปเท่านั้นครับ
                            เพราะมันเป็นแบบนี้ อาทิตย์ล่ะ 1 ครั้งเป็นอย่างน้อยละครับ ต้องโทรตามมาให้ดูอีก พอทำไปแล้วใช้ได้ 1-3 วันมันก็กลับมาเป็นอีก คือ ผมเริ่มทนไม่ได้ครับ

ผมกะว่าถ้าสิ้นเดือนนี้ปัญหายังแก้ไม่ได้ก็คงจะย้ายออกจากที่นี้แล้วล่ะครับ หาพักที่สามารถติดเนตเองเลยดีกว่า
                            ค่าห้องเดือนหนึ่งๆก็จะเหยียบ 6000 แล้ว ถ้ามีเงินดาวว์คอนโดไม่ง้อหรอก

Comment

บล๊อกแน่นอนครับ อย่างนั้นโดย Squid ตัวServer ก็เป็น Linux ตัวไดตัวนึง

Hi5 หรือพวก Flash จะใช้ port 1935 นะครับ ถ้าจำไม่ผิด
                              ส่วน Port 5000 ขึ้นไป ก็จะมีพวกเกมส์ออนไลน์ส่วนนึงที่ใช้อยู่ Dota Port มาตราฐานก็จะเป็น 6101 ขึ้นไป
                              ตัว Server จะใช้ 6112 ครับ

Comment

Working...
                              X