Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS Xonar Essence STX มาถึงในมือผมซะที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS Xonar Essence STX มาถึงในมือผมซะที

หลังจากนั่งรอประมาณ 3 วัน ของก็มา มาดูกันเลยดีกว่าครับ

กล่องครับ

ท่านจะได้อะไรกันบ้าง

ตัวการ์ดใกล้ๆ

Last edited by terquila; 12 Mar 2009, 18:34:06.

สวยมากๆคับ

Comment

ขอโทษทีครับลืมลดขนาดรูป มาดูรูปกันต่อ

เมื่อเปรียบเทียบกับ HT Omega Claro+

เมื่อเสียบกับสาย Atlas Equator MK II ชอบมากครับเพราะหัวมันไม่ชนกันเหมือนก่อน

ทดสอบกับ Marantz PM 7001

กับ ลำโพง B&W 685

และ ใช้สาย Chord Carnival Silver Screen

Last edited by terquila; 12 Mar 2009, 18:35:38.

Comment

ผลลองฟังแบบไม่ได้เบรินนะครับ

ตรง audio center ผมกด HIFI ดูครับ กดกับไม่กด ยังฟังไม่ออกครับ แต่กดไว้ก่อน

เสียงที่ได้เมื่อเทียบกับ HT Omega Claro+ นั้น เสียงดีขึ้นครับ ในเรื่องของ SQ เสียงแหลมที่ชัดขึ้น เวทีเสียงกว้างขึ้น เ สียงร้องที่ชัดขึ้นมาและเด่นกว่าเดิม รายละเอียดเสียงดีขึ้นครับ ส่วนเบสนั้น ดังกว่าเดิมครับ แต่คุณภาพเบสผมฟังไม่ออก

ที่ดีขึ้นนั้น ไม่ได้ดีขึ้นแบบ จากหน้ามือเป็นหลังมือนะครับ ดีขึ้นกว่านิดหน่อยบ้าง พอสังเกตได้บ้าง แต่ที่สังเกตได้ชัดเจนมากๆ คือ รายละเอียดเสียงครับ คือ ได้ยินเสียงที่ไม่เคยได้ยิน มาก่อนในการ์ดตัวเก่า ในหลายๆเพลง

สำหรับท่านที่ชอบ 2ch เป็นชีวิต ขอให้ไปจับจองโดยไวครับ และที่สำคัญนะครับ ตัวการ์ดต้องใช้ ไฟ 4 pin จาก PSU ด้วยนะครับ ขอตัวไปฟังเพลงก่อนนะครับ
        Last edited by terquila; 12 Mar 2009, 18:34:45.

Comment

hifi mode แค่ disable EQ แล้วก็ effect ต่้างๆที่ปรับได้ นอกนั้นไม่มีอะไร

Comment

สวยครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              hifi mode แค่ disable EQ แล้วก็ effect ต่้างๆที่ปรับได้ นอกนั้นไม่มีอะไร
              ขอบคุณท่านเรื่อครับ ที่ให้ความรู้ แล้วตรง PCM ละครับ ควรจะเลือกอะไรดี มันมีให้เลือก 44.1, 48, 96, 192. ผมฟังผ่าน foolbar + ASIO คือเลือกแล้วมันจะเห็นผลมั๊ยครับถ้าผมกดตรง HIFI เอาไว้ default มันที่ 96 แต่ตอนนี้ผมกดตรง 44.1 ควรเลือกตรงไหนดีครบผมไม่ต้องการให้มัน upsampling นะครับ

Comment

คำแนะนำในคู่มือ เขียนไว้ชัดเจน เลือกให้ตรงกับสิ่งที่ฟัง

การ์ด asus ไม่เหมือน cmi 8788 ตัวอื่นคือ

ที่ให้เลือกนั่นคือ master sampling มีผลทั้ง analog และ digital out

ส่วน cmi8788 ธรรมดา มีผลเฉพาะ digital out

Comment

จะดังเหมือน HDAV แล้วปล่อยกันเกลื่อนอีกม่ะเนี่ย

Comment

ครับผมลืมอ่านคู่มือไป เพราะมันไม่มีเป็นเล่มให้ ต้องไปอ่านใน cd มัวแต่ตื่นเต้น เดี๋ยวไปอ่านคู่มือให้ละเอียดก่อนนะครับ

Comment

อยากได้แล้วคับบบบ

Comment

Originally posted by soniqer View Post
                        จะดังเหมือน HDAV แล้วปล่อยกันเกลื่อนอีกม่ะเนี่ย

ผมนับได้ 6ตัว รวด

Comment

โอ อยากได้เร็วๆ

Comment

สรุปแล้วตัวนี้กับHDAVตัวไหนดีกว่ากันทั่นเรือเห็นว่าdacเหมือนๆกันนิ เสียดายตัวนี้แค่2.1

Comment

DAC ตัวนี้ดีกว่า

ส่วน HDAV เหมือนๆรุ่นเดิม

Comment

Working...
                              X