Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีแชร์เน็ตคอม2เครื่องแบบไม่ใช้ฮับครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีแชร์เน็ตคอม2เครื่องแบบไม่ใช้ฮับครับ

ผมมีคอม2ตัวในบ้าน ตัวแรกต่อเน็ตแบบเสียบสาย เน็ตเป็นเน็ตหอครับ ผมอยากจะแชร์เน็ตจากคอม1(xp)ให้คอม2(vista)ได้ใช้ด้วย ผมต้องทำยังไงบ้างครับ ผมมีสายครอส1เส้น+การ์ดแลน1ตัว ผมจะแชร์แบบไม่ใช้ฮับได้ไหมครับ ขอแบบละเอียดด้วยนะครับ เพิ่งเคยทำครั้งแรกครับ
    **ผมเคยทำอย่างนี้ครับแต่ไม่รู้ว่าทำถูกไหม
    คอม1ต่อ สายแลนเน็ต แล้วเอาสายครอสมาต่อเข้ากับการ์ดแลนที่คอม1 แล้วเอาไปต่อกับคอนเน็คคอม2ที่หลังเครื่อง ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ถ้ามีกระทู้อื่นที่คล้ายกัน ต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะอ่านหลายหัวข้อแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ

ใช้ nat น่าจะได้ครับ
    internet>>(card land1)>>com1 >>(card land2)>>com2
    เสิทหาวิธีการทำแนตอะครับ แต่จะต้องการ์ดแลนสองอันที่เครื่องแม่(เข้าหนึ่งพอทออกหนึ่งพอท)
    ทำได้ชัว

Comment

รอรอ....

อยากรู้เหมือนกๅ่น

Comment

เดี๋ยวนะครับถ้ามีการ์แลนใบเดียวจะต่ออกมายังไงอ่ะครับ งง อยากรู้เหมือนข้างบน

Comment

Originally posted by pingpongrj View Post
          ผมมีคอม2ตัวในบ้าน ตัวแรกต่อเน็ตแบบเสียบสาย เน็ตเป็นเน็ตหอครับ ผมอยากจะแชร์เน็ตจากคอม1(xp)ให้คอม2(vista)ได้ใช้ด้วย ผมต้องทำยังไงบ้างครับ ผมมีสายครอส1เส้น+การ์ดแลน1ตัว ผมจะแชร์แบบไม่ใช้ฮับได้ไหมครับ ขอแบบละเอียดด้วยนะครับ เพิ่งเคยทำครั้งแรกครับ
          **ผมเคยทำอย่างนี้ครับแต่ไม่รู้ว่าทำถูกไหม
          คอม1ต่อ สายแลนเน็ต แล้วเอาสายครอสมาต่อเข้ากับการ์ดแลนที่คอม1 แล้วเอาไปต่อกับคอนเน็คคอม2ที่หลังเครื่อง ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
          ถ้ามีกระทู้อื่นที่คล้ายกัน ต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะอ่านหลายหัวข้อแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ
          ทำถูกแล้วแหละที่ต้องทำต่อคือ ในหน้า network connections ให้ทำที่ connection ของเนตดังนี้ คลิกขวา>properties>advanced>Allow ... ให้เลือก connection เป็นการ์ดแลนที่ต่อกับอีกเครื่องซึ่งเราจะแชร์ให้ เสร็จแล้ว ok ออกมา ต่อไปให้ตั้ง ip ดังนี้ เครื่องที่ต่อเนท ตั้งที่ connection ที่มาอีกเครื่อง ip:192.168.0.1 mask:255.255.255.0 ต่อไปตั้ง ip ของเครื่องที่สอง ip:192.168.0.2 mask:255.255.255.0 gateway 192.168.0.1 เสร็จละ

แต่ถ้าลองแล้วเข้าเนตไม่ได้ให้ใส่ dns เครื่องที่สองเป็น 203.144.255.71 และ 203.144.255.72 (dns ของ true) เพราะบางครั้ง เครื่องแรกมันไม่ยอม forward dns ไปให้

Comment

Originally posted by core_game View Post
            ทำถูกแล้วแหละที่ต้องทำต่อคือ ในหน้า network connections ให้ทำที่ connection ของเนตดังนี้ คลิกขวา>properties>advanced>Allow ... ให้เลือก connection เป็นการ์ดแลนที่ต่อกับอีกเครื่องซึ่งเราจะแชร์ให้ เสร็จแล้ว ok ออกมา ต่อไปให้ตั้ง ip ดังนี้ เครื่องที่ต่อเนท ตั้งที่ connection ที่มาอีกเครื่อง ip:192.168.0.1 mask:255.255.255.0 ต่อไปตั้ง ip ของเครื่องที่สอง ip:192.168.0.2 mask:255.255.255.0 gateway 192.168.0.1 เสร็จละ

แต่ถ้าลองแล้วเข้าเนตไม่ได้ให้ใส่ dns เครื่องที่สองเป็น 203.144.255.71 และ 203.144.255.72 (dns ของ true) เพราะบางครั้ง เครื่องแรกมันไม่ยอม forward dns ไปให้
            จะลองทำดูครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวมาบอกครับ ขอบคุณจ้า

Comment

กระทู้เก่าๆ เยอะแยะครับ

Comment

ตอนแรกว่าจะทำอย่างนี้อยุ่เหมือนกัน

แต่พี่ดันไปซื้อ Router มา 2600

เอามาต่อเพื่อเล่นอินเตอร์เน็ตสองเครื่อง

จริงๆใช้ Hub ก็ได้ไม่น่าเลย T T

Comment

ผมลองเซ็ตค่าไว้หมดแล้วครับทั้งเครื่องแม่ เครื่องลูก แต่ทำไมเครื่องแม่ไม่เจอเครื่องลูกอ่ะครับ การ์ดแลนมันขึ้นunplugตลอด ทั้งๆที่สายก็ต่อไว้ครบหมดแล้ว firewall ก็ปิดแล้ว เครื่องแม่เป็นvista เครื่องลูกเป็นxp ครับ หรือว่าต้องมีการ์ดแลน2ใบครับ
                  ผมมีการ์ดใบเดียวต่อไว้ที่เครื่องแม่ เครื่องลูกเสียบเข้าคอนเน็คด้านหลังเครื่องเลย ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

ที่เครื่องแม่นะครับคุณต้องใช้ LAN 1ใบเพื่อรับnet และอีก 1 ใบเพื่อแชร์เน็ตครับ

Comment

Originally posted by venus View Post
                      ที่เครื่องแม่นะครับคุณต้องใช้ LAN 1ใบเพื่อรับnet และอีก 1 ใบเพื่อแชร์เน็ตครับ
                      ตัวรับเน็ตเป็นแลนออนบอร์ดอยู่แล้วครับ ส่วนการ์ดแลนอีกใบ ไว้แชร์เน็ตไปเครื่อง2ครับ ทำยังไงๆคอม2ตัวก็มองไม่เห็นกันอ่ะครับ งง มากๆ

Comment

พอดีไปเจอเวปนี้มาเลยเอามาฝากครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=60908

Comment

Working...
                        X