Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรมไหน bit perfect + จัดการ WAV ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรมไหน bit perfect + จัดการ WAV ได้ครับ

อยากรู้่ว่ามีโปรแกรมฟังเพลงโปรแกรมไหนที่ฟังแบบ Bit perfect ได้
    และสามารถจัดการ File WAV ได้ด้วยครับ เช่น จัดกลุ่มตามอัลบั้ม ชื่อนักร้อง เป็นต้น

เคยฟังเป็น FLAC เสียงสู้ WAV ไม่ได้ เลยตั้่งใจว่าจะเก็บไฟล์เพลงเป็นแบบ WAV นี่แหละ
    แต่ Foobar2000 ผมทำให้มันจัดการเป็นชื่ออัลบั้ม ชื่อนักร้องไม่ได้เลยครับ
    ทำได้เต็มที่แค่ เปลี่ยนชื่อไฟล์เป็นแบบมีชื่ออัลบั้ม ชื่อนักร้อง แต่ก็จัดการลำบากอยู่
    ไม่แน่ใจว่ามันมีวิธีทำให้เป็นคล้าย ๆ แบบ itune หรือเปล่า หรือมีโปรแกรมอื่นที่สามารถทำได้
    แต่ยังต้องมี Bit perfect ด้วยนะครับ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีที่สุด (แคร์อันนี้มากกว่า)

ใครทราบช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมไม่ค่อยเชื่อหูตัวเองซักเท่าไร กลัวอุปทาน

ผมเชื่อเครื่องมือวัด = Bit compare track

lossless ใดๆ เหมือนกันหมด แตกออกมาคืน ย่อมได้ uncompress ตัวเดิม

ต่างกันแค่ % บีบอัด กับ cpu use ที่ใช้ในการบีบอัด/คลาย

Comment

อาจตอบไม่ตรงคำถาม

ทำไฟล์ให้เป็น WAV+cue แล้วใช้ ไฟล์ cue เล่น ซึ่งจะไป อ้างอิง wav อีกที แต่ cue ใส่ข้อมูลไว้แล้ว
      ก็จะเป็น WAV เพลง cue ข้อมูลรายละเอียด

Comment

Originally posted by krpg View Post
        อาจตอบไม่ตรงคำถาม

ทำไฟล์ให้เป็น WAV+cue แล้วใช้ ไฟล์ cue เล่น ซึ่งจะไป อ้างอิง wav อีกที แต่ cue ใส่ข้อมูลไว้แล้ว
        ก็จะเป็น WAV เพลง cue ข้อมูลรายละเอียด

แบบนี้ก็ได้ครับ แต่ช่วยสอนวิธีืำทำให้หน่อยได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by nutsaint View Post
          แบบนี้ก็ได้ครับ แต่ช่วยสอนวิธีืำทำให้หน่อยได้ไหมครับ
          ทำด้วยโปรแกรม EAC ครับ ก่อนทำ อยากลืม ปรับค่าหัวอ่านให้ตรงรุ่นกับยี่ห้อ drive ด้วย จะได้ไฟล์ cue+wav ครับเวลาฟังก็ใช้ foobar นี่แหละครับโหลด cue ขึ้นมา มันก็เหมือนกับฟัง cd นี่แหละครับ พร้อมทั้งเอาไปไรท์ได้เหมือนเดิม

Comment

ใช้ Easy CD-DA Extractor RIPจาก CDImage หรือ CD จริงๆ
            (ของผม เอา flac มาทำเป็น CDimage ก่อน แล้วใช้ Easy CD Rip ออกมา ให้มี cue
            ซึ่งแล้วแต่ ว่า ใครจะถนัดวิธีไหน ใช้โปรแกรมอะไรทำ)

ตัวอย่างนะครับ จาก CDIMAGE ที่มีอยู่แล้ว (ขี้เกียจทำขออภัย)

เมื่อได้แล้ว ก็มา RIP

ไม่แน่ใจก็กด หา ข้อมูล ชื่อ อะไรต่างๆ ตรง freedb แล้วก็เลือก output ดังรูป
            (เลือกแบบ disc image จะมี cue แถมมาให้เลย ใ นโฟลเดอร์ที่เอาไฟล์ลง)

เสร็จแล้ว ก็ลากไฟล์ cue ในโฟลเดอร์ที่กำหนด ใส่ foobar2000
            (ส่วนไฟล์ cover นั้นผมหามาใส่เอง)

ข้อความที่เ คยเขียนถึง Easy CD-DA Extractor

http://forums.overclockzone.com/foru...ht=easy&page=2
            Last edited by krpg; 14 Mar 2009, 04:27:47. Reason: แก้ไปแก้มา

Comment

Working...
            X