Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องไดร์ dvd ไม่อ่านแผ่นหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องไดร์ dvd ไม่อ่านแผ่นหน่อยครับ

ใช้ไดร์ DVD RW ของSonyครับ รุ่น sony rw dru 830

อาการคือ DVD อ่านได้บางแผ่น ซึ่งเมื่อก่อนแผ่นดังกล่าวก็อ่านได้ บางทีก็มีชื่อแผ่นแต่ไม่มีข้อมูล และ CD อ่านได้มีข้อมูลแต่ไม่เล่นครับ งงๆเหมือนกัน

- เวลาใส่แผ่นไฟจะกระพริบนานมากๆ และสุดท้ายก็ขึ้นว่าไม่มีข้อมูล ซึ่งเอาแผ่นDVDไปเทสเครื่องอื่นก็อ่านได้ครับ

- เคยอ่านมาว่าพวกไดร์ DVD ชอบล็อคโซนจะเกี่ยวกันไหมครับ ?

ขอถามครับ...

1. อาการแบบนี้ควรเปลี่ยนไหมครับ มีวิธีแก้ไขรึเปล่า ?

2. ถ้าซื้อใหม่ควรซื้อยี่ห้อไหนแนะนำดีครับ (ได้ยินว่า pioneer เจ๋ง)

3. ขอบคุณครับ

ขอดันหน่อยครับ

Comment

เอ้าก่อนจะไปตัวใหม่ ลองแก้ดูก่อนคับ

1. ใส่ แผ่นพวกทำความสะอาด (ที่วางขายตามห้าง) ไปนำร่องก่อน 1 ที
      2. ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น ทำการแยกชิ้นส่วนแล้วทำความสะอาด ( เหมือนเคยอ่านเจอบทความของ ComputerToday จะมีวิธีและภาพประกอบด้วย)
      3. ถอด dvd ออกมาแล้ว " เขวี้ยงสุดแรง " ไปที่พื้น 1 ครั้ง แล้วยืนไว้อาลัย 1 วินาที หลังจากนั้น ถอย dvd ตัวใหม่ออกมาใช้ซะ !!!

ป.ล.ของ Pioneer ไม่ได้ดีเหมือนเครื่องเล่น dvd อย่าเข้าใจผิด....เราอาจซื้อตัวที่มาโดนตัวที่เสียก็ได้ ทางที่ดีหลีกเลี่ยงของ โนเนม ที่เราไม่คุ้นชื่อ

Comment

อาการแบบนี้เหมือนกำลังจะกลับบ้านเก่าครับ ต่อไปมันจะไม่ดีดออกมาครับแล้วมันจะหมุนเร็วจนน่ากลัวครับหมุนจนเคสสั่นของผมตอนแรกผมไม่เคยเจอผมวิ่งหนีกลัวมันระเบิดแล้วมันก็กลับบ้านเก่าครับกู่ก็ไม่กลับของพวกนี้เหมือนถูกตั้งมาให้ใช้งานแค่ปีสองปีครับที่เคยใช้มาไม่เกินนี้ครับ อนิจจังเสียตังอีกแล้ว

Comment

อ่า...ขอบคุณครับ สงสัยต้องทำตามแบบท่านSpinViperซะแล้ว

ขอบคุณคุณsenseponด้วยนะครับ เฮ่อ...เสียตังแน่ๆเลย ^^"

Comment

Working...
          X