overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อ LCD ครับ

erobeat
    Guest

Default ถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อ LCD ครับ

คือมันต้องดูอะไรบ้าง แล้ว spec ต่างๆเนี่ยมีจุดไหนที่สำคัญต้องดูมั่งอะครับ

OverclockZone Member ADVISORY's Avatar

ดูที่

อย่างแรกราคาครับ
    Resolution อย่าต่ำเกินไป
    Response time ไม่ควรต่ำกว่า 8ms
    รองรับ HDCP อันนี้ควรจะมีแต่ก็แล้วแต่ครับ
    สุดท้ายก็เรื่องรับประกันครับ บางทีมีดอท อะไรประมาณนี้

OverclockZone Member

จิง หรอ ไม่ใช่ Response time ไม่สูงต่ำกว่า 8ms หรอ เอ๊ะ ยังไง

OverclockZone Member shady's Avatar

1.ความต้องการใช้งานของคุณ จะเอามาทำอะไร ดูหนัง เล่นเกมส์ เอาwidescreenหรือไม หรือเอามาทางด้านgraphic ก็ต้องเน้นหลอดภาพดีๆ เน้นความถูกต้องของสี ไม่ผิดเพี้ยนเวลามุมมองกว้างต้อง S-IPS ตัวนี้จะให้สี16.7ล้าน ไปเลยส่วนดูหนังเล่นเกมส์ PMVA ก็16.7ล้าน(บางคนบอกไม่แท้? อันนี้ข้อเท็จจริงไม่เข้าใจ คงน่าจะ16.7ล้านจริง แต่แสดงสีได้ไม่เที่ยงเท่าS-IPS ไม๊ก็TNอันนี้16.2ล้านสี แต่ปัจจุบันนี้ลงเสปคว่า16.7ล้านสีกัน จำได้ว่ามันพัฒนาให้ภาพพอเทียบได้กับPMVA ก็เพียงพอ
    2.งบประมาณของคุณ ว่าเพียงพอไหมที่จะเลือกหลอดภาพชนิดต่างๆ ถ้าจะใช้S-IPSล่ะ แพง 20" ก็16xxx-
    3.เลือกได้แล้วก็มาดูด้านอัตตราความเร็วmsถ้าด้านGraphic S-IPS มันMSสูงอยู่แล้ว สำหรับG2G แต่B2W ก็เท่าๆกับพวกTNที่ms เร็วๆในปัจจุบัน ถ้าดูหนัง เล่นเกมส์ TN มันms เร็ว อยู่แล้ว ก็2-8 ยิ่งต่ำยิ่งดี ผมใช้2ms ไม่มีปัญหาเรื่องghostเลยซักนิด
    4.อัตราContrastคือความคมชัดด้านแสงเงา และBrightnessคือความสว่าง และ Viewangleคือมุมมองว่ากี่องศาไม่เกินจากนี้สีถึงจะไม่ค่อยเพี้ยน Contrastหลายๆเจ้าบอกเวอร์ไป3000:1 2000:1 ซึ่งวัดจริงๆแล้ว ตอนนี้มันก็700-800 : 1 กันส่วนBrightness นั้นก็ประมาณ700-800กันซะส่วนใหญ่ ส่วนViewangle นั้น ส่วนมากจะ 170/160 ส่วนsamsung 160/160
    5.พอวัดๆ เชคๆ ได้รุ่นที่ต้องการแล้ว กำเงินไปซื้อจริง ขั้นแรก เชคๆดูความเรียบร้อย Body ภายนอกกันก่อนล่ะกัน แล้วก็มาถึงจุดสำคัญ เชคDead,Bad,Bright Pixel ซึ่งรวมๆแล้วภาษาอังกฤษคือStuck pixel หาดูรูปเอาในInternet เชคให้ดีๆ ส่วนมากตอนเทสเขาก็จะปรับwallpaper เป็นสีต่างๆ แดง เขียว เหลือง ขาว ดำ และอื่นๆ หลายๆสี เลือกๆร้านที่มันให้เราเทสเองจนพอใจ เพราะจุดนี้สำคัญมากๆ ถ้าเกิดขึ้นล่ะ เหอๆ น่าลำคาญมากๆ ปัจจุบันจุดที่4ถึงจะเปลี่ยนให้ และ/หรือ ถ้าเกิด2จุดใกล้กันในระยะเหรียญ10 อันนี้จะเปลี่ยนให้ทันที(อันนี้รายบอกมาเองกับตัว) ตอนซื้อผมเทสข้อนี้นานมากๆๆๆ เพราะค่อนข้างกังวลเรื่องนี้ ผมใช้อุปกรณ์ที่เป็นLCD มา2ตัวก่อนหน้านี้ มีทุกตัว แต่เป็นแค่Bright Pixel ไม่ถึงBad ซึ่งรายละเอียดพวกนี้ยาว ดูอารมณ์ก่อน จะได้อธิบายให้ยาวๆสะใจไป ไหนๆก็จะซื้อ PSP ผมมีBright Pixel 4จุดเลย 1จุดเด่น ใหญ่ และสว่างมาก อีก3จุด เล็กมากๆ แทบไม่เห็น ต่อมา iPod Video ผมมีBright 1จุด แต่ตัวที่ขายไป ขายตัวที่ไม่มีBright มาซื้อLCD เลยค่อนข้างกังวล เชคซะนานมากๆ เลือกร้านคนน้อยๆ คนขายจะได้ไม่รีบเวลาเราเชค

มาๆ อธิบายเรื่องStuck Pixel ต่าง ๆ แม๊ เล่นLCDนี่มันสบายตาจริงๆ อ่านนาน พิมพ์นาน ไม่เมื่อยตา เล่นได้ทั้งวัน

1.เริ่มจากBright Pixel อันนี้อาการเบาสุด มันจะเป็นจุดสว่าง เล็กๆ มากๆ ไม่ถึง1มิล จะเห็นเวลาสีดำสนิท หรือฉากดำๆ ทั้งหลาย แต่เวลาสีอื่นๆ มันก็จะไม่เห็น อันนี้ไม่ค่อยน่าห่วง แต่ไม่มีเลยก็ยิ่งดี

2.Bad Pixel อันนี้อาการหนักขึ้นมา จะเป็นจุดเล็กๆเหมือนกัน แต่จะเห็นเป็นสีอื่นแล้ว อย่างเช่น เปลี่ยนหน้าจอทั้งจอเป็นสีเหลือง แต่ดันมีจุดสีแดงๆ โผล่ขึ้นมา หรือสีอื่นๆ อันนี้น่าห่วงกว่าBright Pixel

3.Dead Pixel คือจุดที่ไม่แสดงสีใดๆเลย ไม่ว่าจะสีใดๆ ก็จะโผล่จุดสีดำๆขึ้นมาตลอด อันนี้คือPixel มันตายแล้ว ข้อนี้ผมว่าหนักสุด เจอกันล่ะ เซ็ง แต่อย่าสับสนกับฝุ่น ฝุ่น1จุด ลองเป่าๆ ดูก่อน อาจจะไม่ใช่Bad เพราะจะเห็นเป็นจุดดำๆ เหมือนกัน ผมใช้งานอยู่ เวลาเห็นจุดดำๆ เสียวสันหลังวาบทุกที เป่าๆ ดู อ่อ ฝุ่น1เม็ดนี่เอง

ซึ่งที่เกิดกับLCDคอมนั้น จะเกิดข้อ2-3 เป็นส่วนใหญ่ครับ เชคดีๆล่ะกัน ส่วนผมเองตอนนี้มีสงสัยเหมือนกัน คือ ถ้าเชคตอนแรก ใช้งานแรกๆ ไม่เจอเลย แต่นานๆไปมันจะโผล่มาไม๊ อันนี้ก็เคยได้ยินว่าโผล่ บางคนก็บอก เกิดยาก ถ้าเชคตอนแรกดีๆ แล้ว มันก็จะไม่มีง่ายๆ ตอนนี้ผมใช้มาจะอาทิตย์นึงแล้ว ไม่มีStuck Pixelใดๆครับ

ปล.ยาวสะใจไหมครับ สงสัยอะไรถามได้ แต่ขี้เกียจตอบซ้ำๆ ถ้าเคยตอบไปแล้ว ผมเองตอนซื้อก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก เพราะเคยใช้อุปกรณ์อื่นที่มีLCDเป็นส่วนประกอบอยู่แล้ว เลยพอทราบวิธีการเชค ส่วนวิธีการเลือกให้เหมาะกับการใช้งานก็หาๆอ่านเอาในเน็ตล่ะกันครับ ไม่ยาก ผมก่อนซื้อก็เชคในเน็ตนานเหมือนกัน เป็นอาทิตย์ๆ กว่าจะได้รุ่นที่ถูกใจ (แต่ตอนซื้อนี่คือมาถูกใจตอนใช้งานจริง เพราะก่อนซื้อเล็งอีกรุ่นไว้ แต่พอไปดูของจริงไม่ถูกใจ เลยซื้ออีกรุ่นที่น่าสนกว่า ผลคือได้กลับมา ถูกใจครับ)

OverclockZone Member shady's Avatar

Quote Originally Posted by FeedMeYourSoul View Post
    จิง หรอ ไม่ใช่ Response time ไม่สูงต่ำกว่า 8ms หรอ เอ๊ะ ยังไง

เอ่อ....ผิดแล้วครับ มีแต่ยิ่งต่ำยิ่งดี ไม่ควรต่ำกว่า8ms นี่พิมพ์ผิดหรือปล่าวครับ แต่ที่เคยๆได้ยินคนอื่นใช้มา เขาบอกว่า 8 กับ 5 ก็แทบไม่ต่างกันแล้ว ผมไม่เคยใช้ตัวอื่นๆ มาตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้มัน2ms ไม่มีปัญหาเรื่องghostใดๆครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

เหอๆ 2ms ไม่มีปัญหา ghost ใดๆเหรอครับ

สำหรับ LCD ถึงแม้จะเป็น 0ms ก็มี ghost ครับ แต่ตามองไม่ทัน เท่านั้นเอง

เพิ่มเติม spec ที่ต้องดู ให้นะครับ

มี contrast ยิ่งมากยิ่งดี
    มุมมอง เป็นองศา ยิ่งมากยิ่งดี
    brightness ยิ่งมากยิ่งดี

อื่นๆก็จะเป็นพวก design ครับ เอาที่สวยถูกใจเรา แล้วราคารับได้ครับ

ผมหมายถึงการใช้งานจริงหน่ะครับ ผมใช้ดูหนังมันทุกชนิดไฟล์ เคลื่อนไหวเร็วๆ เกมส์ก็เล่นหลายๆแนว ไม่เห็นปัญหามันซักที แต่ที่เคยได้ยินหนาๆหูก็เรื่องเกจของปังย่า ที่มันจะมองแล้วเบลอๆ ซึ่งผมเกิดมาไม่เคยเล่นเกมส์Onlineซักเกมส์ เลยไม่มีโอกาศทดสอบว่ามีปัญหาหรือปล่าว เอ้อ มีo2jam off lineอยู่นี่เรา ไว้จะเทสมาบอกล่ะกันครับ เกจนี่เร็วแน่นอน น่าจะพอๆกับปังย่า แล้วก็เคยเข้าเวปนึงที่เขาเทสจอแบบละเอียดมากๆ กำลังหาอยู่ครับ จำได้ว่าเขาทำไฟล์giftเทสไว้ จะลองดูครับ

เจอเวปที่ว่าแล้วครับ http://www.behardware.com/articles/6...2-to-5-ms.html เทสดูแล้ว ไม่มีghostให้เห็นครับเคยดูหน้านี้จากจอCRTตัวเก่าอย่างไง LCDที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็เหมือนอย่างงั้นครับ ไม่มีปัญหา ส่วนO2Jam เดี๋ยวหาดูก่อน ไม่รู้ยังอยู่หรือปล่าว
    Last edited by shady; 13 Mar 2007 at 23:56:32.

erobeat
    Guest

Quote Originally Posted by shady View Post
    ผมหมายถึงการใช้งานจริงหน่ะครับ ผมใช้ดูหนังมันทุกชนิดไฟล์ เคลื่อนไหวเร็วๆ เกมส์ก็เล่นหลายๆแนว ไม่เห็นปัญหามันซักที แต่ที่เคยได้ยินหนาๆหูก็เรื่องเกจของปังย่า ที่มันจะมองแล้วเบลอๆ ซึ่งผมเกิดมาไม่เคยเล่นเกมส์Onlineซักเกมส์ เลยไม่มีโอกาศทดสอบว่ามีปัญหาหรือปล่าว เอ้อ มีo2jam off lineอยู่นี่เรา ไว้จะเทสมาบอกล่ะกันครับ เกจนี่เร็วแน่นอน น่าจะพอๆกับปังย่า แล้วก็เคยเข้าเวปนึงที่เขาเทสจอแบบละเอียดมากๆ กำลังหาอยู่ครับ จำได้ว่าเขาทำไฟล์giftเทสไว้ จะลองดูครับ

เจอเวปที่ว่าแล้วครับ http://www.behardware.com/articles/6...2-to-5-ms.html เทสดูแล้ว ไม่มีghostให้เห็นครับเคยดูหน้านี้จากจอCRTตัวเก่าอย่างไง LCDที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็เหมือนอย่างงั้นครับ ไม่มีปัญหา ส่วนO2Jam เดี๋ยวหาดูก่อน ไม่รู้ยังอยู่หรือปล่าว
    แล้วมันจะมองเห็นอย่างที่เวบข้างบนว่าเหรอครับ ผมว่า5msมันก็ไม่น่าจะมองเห็นแล้วนะครับ หรือว่ายังเห็นอยู่?
    ส่วนวิธีเช็คจุดก็เปลี่ยนwallpaperเอา เปลี่ยนสี

OverclockZone Member

ดูของจริงเปรียบเทียบด้วยตัวเอง(อย่าไปฟังคนอื่น หรือหลงเชื่อเสป็คมาก)
    เช็คดอท
    แล้วก็เห็นของถูกอย่าหน้ามืด
    สามข้อนี้พอ

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by cdap View Post
    ดูของจริงเปรียบเทียบด้วยตัวเอง(อย่าไปฟังคนอื่น หรือหลงเชื่อเสป็คมาก)
    เช็คดอท
    แล้วก็เห็นของถูกอย่าหน้ามืด
    สามข้อนี้พอ
    ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบ....
    ปล.ร้านไหนไม่ให้เช็กจุดเสีย ก็หนีไปได้เลย
    +ต้องถามก่อนนะถ้าเจอจุดเดียวก็ไม่เอาด้วย

Bookmarks

Bookmarks