Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5QL Pro กับ P43R1600Twins-110DB ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5QL Pro กับ P43R1600Twins-110DB ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

เห็น P5QL Pro (Jib) 2950บ.
    ส่วน P43R1600Twins... 3000-3300 (Big It) คือหน้าร้านราคาเท่าไรครับ ใครรู้บ้าง
    แล้วระหว่าง MB 2ตัวนี้ ท่านๆมองว่าตัวไหนน่าใช้งานมากกว่ากันครับ หรือมีรุ่นอื่นจะแนะนำก็ได้ครับ
    ขอไม่เกิน 3000 หรืออาจจะ+ได้ 100-200 เอาไม่แพง จะได้ไม่ต้องเก็บเงินนาน ยิ่งไม่ค่อยจะมี
    ... p31 กับ p43 ความแตกต่างของ Chip 2ตัวนี้ ทำให้เครื่องComของเราทำงานได้เร็วขึ้นหรือเปล่าครับ ???
    ขอขอบคุณผู้ให้ความคิดเห็นไว้ล่วงหน้า ขอบคุณครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

P5QL Pro

Comment

ขอบคุณท่าน GTR 35 ช่วยเสนอความคิดเห็น ท่านอื่นๆ มีอีกไหมอ่า.. วันนี้ช่างเงียบเหงา

Comment

ASUS P5QL Pro ดีกว่าครับ เกรดดีกว่า งานดีกว่า

Comment

p35 ดีกว่า
            p31 p43 (ลากไม่ไป)

Comment

แล้วเรื่อง P31 กับ P43 พอจะมีใครให้ความรู้ผมได้ไหมเอ่ย ว่าความแตกต่างของ Chip 2ตัวนี้ ทำให้เครื่องComของเราทำงานได้เร็วขึ้นหรือเปล่าครับ ??? (นอกจากเรื่องของ Pci-E 2.0 ที่P43มี)

Comment

ใช้ อยู่ มายืนยัน เลย ว่า ใช้ดี E5200 + P5QL-PRO = 3.70Ghz ซิ้งเดิม ไม่เคยดับตั้งแต่ ซื้อมา

Comment

เหออ อ อ

Comment

ก็ใช้ดีนะ ถ้าไม่ได้จะลากมากมายอะไร
                    ซัก4ก็ไหว

มันก็ดีในระดับหนึ่ง แต่ราคาสูงไป ความสามาตร ปะมานนี้ น่าจะ 2700

Comment

P31 กับ P43 ความต่างมากสุดก็ ICH7 กับ ICH10 ครับ
                      (ง่ายๆ พวกฮาร์ดดิส SATA ทำงานได้ดีขึ้น เสถียรมากกว่าเดิมเยอะ)
                      เลือก P43 ครับ
                      ลองอ่านดูนะ ผม พึ่งเอามาใช้แทน EP35
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=412367

P31 นี่เทียบไม่ได้นะครับ
                      ผมเองยังขาย P31 ไป เพื่อซื้อ 965P ds3 (เพื่อ ICH8 ที่ดีกว่า ICH7 เยอะ) มือสองยังดีกว่ามากมายครับ
                      (เดือนหน้ากำลังจะปล่อย 965P ds3 ไปซื้อ P5QL Pro อีกบร์อด)
                      Last edited by deedee; 15 Mar 2009, 07:38:36.

Comment

พอดี MB P965 ที่ใช้อยู่ มันเป็นของ Intel จะUpgrade อะไรแทบไม่ได้เลย
                        นี่ขนาดเมื่อปีที่แล้ว E4700 ราคาพอๆกับ E7200 ผมยังต้องซื้อ E4700 มาใส่เลย เพราะได้แค่นั้นT T
                        ตอนซื้อ MB ตัวนี้ก็ ราคาไม่หนีกับ P5B เกือบๆ5พันเหมือนกัน แต่ไปๆมาๆ P5B เขาใส่ Cpuได้ไกลกว่า
                        ไม่รู้ทำไม Intel ถึงไม่เขียน Bios ให้มัน Support ได้เยอะๆ รองรับสูงสุดแค่ Q6600 หรือพวก QX6xxx
                        พวก E5 E7 E8 Q8 Q9 นี่ไม่ต้องไปฝันที่จะใส่ ถ้าซื้อP5B ป่านนี้คงยังไม่ต้องหาซื้อ MB ใหม่ T T

Comment

Originally posted by shukumee View Post
                          พอดี MB P965 ที่ใช้อยู่ มันเป็นของ Intel จะUpgrade อะไรแทบไม่ได้เลย
                          นี่ขนาดเมื่อปีที่แล้ว E4700 ราคาพอๆกับ E7200 ผมยังต้องซื้อ E4700 มาใส่เลย เพราะได้แค่นั้นT T
                          ตอนซื้อ MB ตัวนี้ก็ ราคาไม่หนีกับ P5B เกือบๆ5พันเหมือนกัน แต่ไปๆมาๆ P5B เขาใส่ Cpuได้ไกลกว่า
                          ไม่รู้ทำไม Intel ถึงไม่เขียน Bios ให้มัน Support ได้เยอะๆ รองรับสูงสุดแค่ Q6600 หรือพวก QX6xxx
                          พวก E5 E7 E8 Q8 Q9 นี่ไม่ต้องไปฝันที่จะใส่ ถ้าซื้อP5B ป่านนี้คงยังไม่ต้องหาซื้อ MB ใหม่ T T
                          ไม่ลองหาพวก e6320 หรือ e6420 (รุ่น L2 = 4m) มือสองดูล่ะครับ
                          ผมหามาใช้ เทียบแล้วดีกว่า e5200 หรือ e7xxx นะ

ผมเองหามาใช้กับ 965P ds3
                          จากที่ได้ลองใช้กับ 965P ds3
                          รุ่น e5200 และ e7200 ผมเองยังขายทั้งสองตัวออกไปเลยนะครับ
                          หลังจาก หา E6320 และ E6420 มาใช้งานได้ดีกว่านะ ^ ^

Comment

ผมไม่กล้าซื้อของมือ2ครับ กลัวอายุไม่ยืน เพราะไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าทำอะไรมาบ้าง อุปกรณ์ที่ใช้ไฟฟ้ามันมีความเสี่ยง
                            ผมไม่ชอบเสี่ยงครับ ผมกลัว

Comment

Originally posted by shukumee View Post
                              ผมไม่กล้าซื้อของมือ2ครับ กลัวอายุไม่ยืน เพราะไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าทำอะไรมาบ้าง อุปกรณ์ที่ใช้ไฟฟ้ามันมีความเสี่ยง
                              ผมไม่ชอบเสี่ยงครับ ผมกลัว
                              ^ ^ เข้าใจครับ
                              แต่อุปกรณ์คอม(ในเคส)นอกจาก เคสเหล็ก ไม่รวมเพาว์เวอร์
                              cpu เป็นตัวที่เสียได้น้อยที่มากกว่าทุกชิ้นนะครับ และอายุการใช้งานนานกว่าส่วนอื่นๆ
                              อย่างน้อยๆในห้องซื้อขายที่นี่ มักจะมีประกันเหลือให้ 1-2 ปี เสมอนะ
                              (คนขายออกมากมาย ครับที่นี่ ถ้าเจอท่านที่จริงใจหรือซื้อขายมานานนะ)

Comment

Working...
                              X