Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำเกี่ยวกับ P4 หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำเกี่ยวกับ P4 หน่อยคับ

คือตอนนี้ใช้ P4 3.0GHz เมนบอร์ดของ ASUS การ์ดจอ ASUS 6600GT HDD 2 ตัว DVD rom 1 ตัว
    เจ้า P4 ตัวนี้ ผมสังเกตุว่าช่วงนี้มันระบายความร้อนไม่ค่อยจะดีเลย แถมพัดลมดังยังกะพัดลมงานวัด ตอน Idle จะอยู่ที่ 50 กว่าๆ แต่ถ้าเล่นเกม เอาแค่เกมโยวกังก็ปาเข้าไป 70-73 องศา แล้วแถมพัดลมก็หมุดซะดังสุดๆ เวลาที่ใช้ KIS2009 สแกนถ้าช่วงไหน CPU ทำงานหนักพัดลมจะดังเหลือเกิน (ผมตั้ง Bios ให้ Enable ตัวควบคุมความเร็วพัดลมอัตโนมัติแล้วครับ ถ้าไม่ตั้งจะดังยิ่งกว่านี้อีก)

ผมจำได้ว่าตอนซื้อมาใหม่ๆมันไม่ถึงขนาดนี้ แถมเล่นโยวกังมันยังไม่เป็นแบบนี้เลย อันนี้เหมือนกับว่าเล่นเกมมันจะสะดุดๆด้วย คือประมาณว่าวิ่งๆไปจะค้างแปบนึง แล้วพัดลมก็จะดังมากๆในช่วงนี้

เลยอยากจะปรึกษาว่าควรจะเปลี่ยนซิงค์หรือใส่ Cooler อะไรดีคับที่มีขายตอนนี้ เพระาผมอยู่เชียงใหม่หาของพวกนี้ยากมากเลย แล้ว P4 นี่ก็คงไม่ค่อยมีแล้วด้วย พยายามหาข้อมูลในบอร์ดนี้แล้ว ก็ยังงงๆเพราะไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ

socket 478 ป่าว
    มีซิงค์อยู่หลายตัวนะ เช่น gigabyte G-power lite tuniq 120 ก็ใส่ได้
    แต่ประการแรกควรถอดซิงค์มาทำความสะอาด แล้วทาซิลิโคนใหม่

ลองดู

Comment

Originally posted by ARRIFLEX View Post
      socket 478 ป่าว
      มีซิงค์อยู่หลายตัวนะ เช่น gigabyte G-power lite tuniq 120 ก็ใส่ได้
      แต่ประการแรกควรถอดซิงค์มาทำความสะอาด แล้วทาซิลิโคนใหม่

ลองดู
      ตามนั้นเลยครับ ฝุ่นคือตัวการสำคัญ ลองถอดมาดูแล้วท่านจะไม่เชื่อสายตา

ว่ามันเข้าไปอัดอยู่ได้ยังไง

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ของผมเป็น Socket 775 ครับจำได้ว่าเคยถอดมาทำความสะอาดเมื่อนานแล้ว ฝุ่นเต็มเลย - -. แล้วพอทาซิลิโคนแล้วประกอบเข้าไปใหม่เปิดมาอีกทีอุณหภูมิพุ่งไปเกือบ 80 ก็เลยแกะทาใหม่ก็ดีลงมาหน่อย สงสัยเป็นไปได้มั้งคับว่าซิลิโคนไม่ค่อยดี (ถูกจัง)หรือทาไม่เป็นหว่า
        พอแนะนำยี่ห้อซิลิโคนดีๆที่หาซื้อที่เชียงใหม่ได้หรือเปล่าครับ?? แล้วก็ถ้าเป็น 775 มีซิงค์ตัวไหนบ้างที่จะใส่ได้ ถ้ามีขายในบอร์ดนี้ก็ดีเลยนะครับเนี่ย อาจจะรบกวนไปหน่อยแต่ถ้าใครพอมีข้อมูลเพิ่มเติมกรุณาด้วยครับ

Comment

MX-2 เลยครับ สั่งจากร้าน TK เค้าส่งให้

Comment

Working...
          X